Kampeni iliyohusisha zaidi ya mashirika ya kiraia yasiyopungua tisa imelenga kuibua mjadala juu ya haki za kiraia na haki za kisiasa hasa katika wakati ambako kukipitisha sheria mbalimbali ikiwemo ile inayohusu vyombo vya habari na sheria ilianza kutumika tangu mwaka uliopita inayohusu masuala ya mitandao. Uandaaji wa kampeni hiyo wanasema kwamba kukosekana kwa uhuru wa kujieleza na kukusanyika kunaweza kusababisha taifa kurudi nyuma kimaendeleo, hivyo wanasisitiza juu ya haja ya kuzingatiwa kwa mambo hayo. Katika chapisho lao walilolizindua hii leo kuhusiana na kampeni hiyo, mashirika yamenukuu sheria na matamko kadhaa yakiwemo yale kimataifa, ya kimataifa yanayoelezea haki za binadamu, mkataba wa Afrika wa haki za binadamu na watu, pamoja na tamko la kanuni za uhuru wa kujieleza Afrika matamko hayo yamekoleza hoja wanayopigania ya kutaka kuwepo uhuru wa kukusanyika na kujieleza. Akielezea kwa kina kuhusiana na kampeni hiyo, mmoja wa ratibu wake Bi Ana Henga, ambaye ni mkurugenzi wa utetezi na maboresho kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu, amesema katika miezi hivi karibuni kumeshuhudia kukibuka changamoto kubwa inayowakabili wananchi hali inavyoendelea kama kuna hofu miongoni mwa wananchi kukusanyika. Eh, wakisikia tu mkusanyiko hawataki kukusanyika naa bao tutapigwa virungu. Lakini tunataka kuambia kwamba hiyo ni haki yako ya kukusanyika. Fata sheria, toa taarifa, kusanyika na vile vile unataka kujielezea kwenye vyombo vya habari kama hiki kwa mfano, unaweza una uhuru wa kujielezea, japo hujamtukana mtu, hujavunja sheria ya nchi. Kwa tunataka watu wafahamu, wasiwe na ile hofu. Ile hofu tunataka tuiondoe kwenye miongoni mwa wananchi, lakini vile vile tu sio hofu, sheria zinazonyima hiyo au zinazo zinazopunguza huo uhuru ziweze kurekebishwa na serikali. Kauli mbiu yetu ya, ya, ya, ya, ya, ya hii kampeni yetu ni kwamba bila uhuru wa kujieleza na uhuru wa kukusanyika hakuna maendeleo lakini vile vile mtu anajieleza vitu anavyoona kwamba vinamtatiza vina ili aweze kuvitatuliwe ili aweze kuendelea. Wanaharakati hao wanaotetezi wa haki za binadamu wameitaka serikali kulinda haki ya kikatiba ya kukusanyika kwa kuimarisha ulinzi kwa wananchi wakati wanapohitaji kukusanyika, kufanya marekebisho sheria za jeshi la polisi na jeshi hilo kufuata sheria na kutumia busara katika kusitisha maandamano. Katika sehemu ya kufanikisha kampeni hiyo, watetezao wamepanga kufanya mambo kadhaa, ikiwemo kukutana na bunge na makundi mengine yenye ushawishi. Tutakuwa tuna, tuna makala kwenye magazeti, tutaona wa, watunga sera. Tutapanga kwenda kumuona waziri wa, wa sheria kwa ajili ya sheria ambazo tunafikiri zinapaswa kurekebishwa. Tutamwona waziri wa habari, tutakwenda bungeni kuungana na wabunge ambao ni watunzi wa, wa sheria. Tutaenda kwa wananchi pia kuambia haki yao, kuwaelekeza haki kwa muda sasa kumekuwa na malalamiko kutoka kwa vyama vya siasa vinavyodai kubinya kuendesha mambo yao, ikiwemo mikutano ya hadhara kutokana na marufuku iliyotolewa na serikali hivi karibuni. Mimi ni Georgi Njogopa Dochivele, Dar es Salaam.