DW Idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Na kusabahi popote pale ulipo msikilizaji, hivi sasa ni saa 11 kamili hapa Ujerumani sawia na Afrika ya Kati, saa 12 asubuhi Afrika Mashariki. Karibu katika matangazo ya asubuhi moja kwa moja kutoka hapa Bonn. DW Habari za ulimwengu. Msomaji ni Saumu Njama. Kwanza ni mukhtasar wake. Viongozi wa G saba wakubali China na tishio la magonjwa ya mlipuko. Umoja wa Ulaya watumai kufanikiwa kwa mazungumzo ya nuklia Iran. Na Beabok aidhinishwa kugombea ukansela kwa chama cha kijani Ujerumani. Habari kamili. Cornwall, viongozi wa mataifa tajiri yaliyostawi kiviwanda G7 hapo jana Jumamosi waliikabili China na tishio la magonjwa ya mlipuko, wakati mataifa hayo tajiri yakizingatia umoja mpya wa mataifa ya magharibi katika mkutano wao wa kwanza wa ana kwa ana tangu mwaka elfu mbili kumi na tisa. Rais wa Marekani Joe Biden na wenzake wanatarajiwa kuahidi msaada zaidi wa kifedha kwa nchi zinazoendelea kwa ajili ya kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Nchi saba tajiri duniani za G7 zinaunga mkono hatua za pamoja za kukabili athari za mabadiliko ya tabia nchi kabla ya mkutano wa Umoja wa Mataifa utakaojadili swala la mabadiliko ya tabia nchi COP 26 utakaofanyika nchini Scotland mnamo mwezi Novemba. Mradi wao wa Build Back Better World unakusudia kushindana na mradi wa China wa kujenga miundombinu duniani ambao umekosolewa sana kwa kuziweka nchi zinazoendelea katika madeni makubwa. Viongozi wa Uingereza, Kanada, Ufaransa, Ujerumani, Italia, Japan na Marekani leo Jumapili watatoa tamko la pamoja juu ya mkutano wao Viena. Wawakilishi wa jumuiya ya Umoja ulaya wa Ulaya wamesema mazungumzo ya kimataifa ya kufufua makubaliano ya mpango wa nyuklia kati ya Iran na Marekani yanaendelea vyema. Wanadiplomasia waandamizi kutoka China, Ujerumani, Ufaransa, Urusi na Uingereza walifanya mazungumzo kwa muda wa saa moja na wawakilishi wa Iran mjini Viena. Mwakilishi wa Umoja wa Ulaya Alaini Martin amewaambia wanahabari kuwa wanaendelea vyema, lakini mazungumzo hayo bado yanakabiliwa na masuala kadhaa ambayo bado hayajatatuliwa, likiwemo jinsi ya utekelezaji wa hatua zinazojadiliwa. Marekani siyo sehemu rasmi ya mkutano iliyozinduliwa Vienna mapema mwaka huu lakini utawala wa rais Joe Biden umeashiria utayari wa kujiunga tena na mpango huo wa sharti kwamba Iran itazingatia makubaliano ya nuklia ya mwaka elfu mbili kumi na tano. Berlin. Chama cha kijani nchini Ujerumani kimemuidhinisha Analena Baerbock kama mgombea wa chama hicho katika nafasi ya ukansela. Berbock, mwenye umri wa miaka 40 aliteuliwa rasmi kugombea nafasi hiyo na kamati kuu ya chama hicho kwa idadi kubwa ya wajumbe katika mkutano wa chama huko Berlin. Katika hotuba yake baada ya uteuzi huo, Berbock amesema Ujerumani haipaswi kusita kukabiliana na ongezeko la joto ulimwenguni ingawa ni suala la ulimwengu. Chama hicho cha watetezi wa mazingira kiliongoza mara nyingi kwenye kura za maoni baada ya Baerbock kuteuliwa kwa mara ya kwanza mnamo Aprili, na atakuwa mgombea wa kwanza kwa chama hicho kuwania ofisi ya umma nchini Ujerumani. Baerbock atawania nafasi inayoachwa na kansela Angela Merkel katika uchaguzi mkuu ujao. Merkel anaondoka baada ya anaondoka baada ya kuwa madarakani kwa miaka kumi na sita. Berlin Kiongozi wa upinzani wa Belarus Slevatana Sikhasnovkaya anatarajia kuwa serikali ya Alexander Lukashenko itawekewa vikwazo vikali zaidi vya kimataifa. Akizungumza na DW Berlin, Sivasnovkaya amesema Lukashenko anaelewa lugha ya hatua za kulazimishwa kwa vikwazo vya kiuchumi na kuongeza kuwa vikwazo hivyo lazima viwe vikali dhidi yake kiongozi huyo wa upinzani anayeishi uhamishoni Lithuania anachukuliwa na wengi kuwa mshindi wa urais katika uchaguzi wa Agosti 9 mwaka 2020 ambako Lukashenko alijitangaza mshindi tena. Jumuiya ya Ulaya haimtambui Lukashenko kama rais wa Belarus. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka DW Bonn. Aljaz Uchaguzi wa bunge uliofanyika jana Jumamosi nchini Algeria, nchi hiyo ikiwa na matumaini ya kufungua ukurasa mpya wa kisiasa. Hata hivyo, idadi ndogo tu ya watu walijitokeza kupiga kura. Uchaguzi huo umefanyika baada ya ule wa urais uliofanyika mnamo mwaka 2019 na kura ya maoni juu ya marekebisho ya katiba ya mwaka jana. Lakini maoni ya Waalgeria wengi ni kwamba jeshi na vikosi vya usalama bado vinatumia nguvu dhidi ya wananchi huku upinzani ukiendelea kukandamizwa. Rais Abdulmajid Tebuine amesema maamuzi yanafanywa na wengi waliopiga kura bila kujali idadi ya waliojitokeza. Hata hivyo, vuguvugu vugu la Hirak ambalo harakati zake zilisababisha aliyekuwa rais wa hapo awali Abdul Aziz Buteflika kujiuzulu miaka miwili iliyopita linataka kundi la wanasiasa wa zamani liondoke mamlakani na jeshi lijitenge na siasa nchini humo. Vuguvugu vugu hilo la Hirak limekariri kwamba uchaguzi wowote utakaoandaliwa kabla ya hayo kutimizwa ni sawa na kashfa. Kandanda. Kiungo wa timu ya Denmark Christian Eriksen amepata fahamu hospitali baada ya kuzirai na kuanguka uwanjani wakati wa mechi ya kundi ba kati ya nchi ya Denmark na Finland kwenye michuano ya kombe la Euro mwaka elfu mbili na ishirini. Eriksen alipoteza fahamu kunako dakika arobaini na mbili ya mechi hiyo wakati akikimbia pembezoni mwa uwanja. Madaktari walijaribu kumzindua kwa kutumia utaalamu wa CPR kabla ya kupelekwa hospitali. Akizungumza na kituo cha redio cha Denmark, mkurugenzi wa chama cha soka cha nchi hiyo Peter Mwela amesema mchezaji huyo wa Inter Milan amepata fahamu na alikuwa na uwezo wa kuzungumza na wachezaji wenzake. Mechi kati ya Denmark na Finland iliendelea baadaye baada ya kuahirishwa kwa muda. Wakati huo huo, Ubelgiji na Finland zimesajili ushindi katika mechi zao za ufunguzi za kundi ba katika michuano ya mataifa ya Ulaya ya Yuro mwaka elfu mbili na ishirini. Ubelgiji imeipa Urusi kichapo cha mabao matatu kwa bila huku Finland ikiponyoka na ushindi wa bao moja dhidi ya Denmark. Katika mechi ya kundi a Wels imetoka sare ya moja moja na Switzerland. Romelu Lukaku alisherehekea mabao aliyofunga kwa kukimbilia kwenye kamera na kumtumia ujumbe Christian Eriksen.