DW, idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Imetimia saa 12 kamili za asubuhi. Hujambo msikilizaji, na karibu kwenye matangazo haya. Mimi ni Lilian Mtono, DW, habari za ulimwengu. Msomaji ni Bruce Amani. Kwanza ni muhtasari wake. WHO yatoa wito wa kufikiwa mkataba wa kuzuia majanga ya kiafya siku za usoni. Mazungumzo ya nyuklea ya Iran yarejea na maoni mazuri licha ya kukumbwa na mashaka, na Kongo ya kanusha kukubali operesheni za pamoja na jeshi la Uganda. Habari kamili. Geneva, shirika la afya ulimwenguni WHO limesema maamuzi yanayochukuliwa kwa hofu na viongozi wa ulimwengu kutokana na kirusi cha Omicron yanaonyesha haja ya dharura ya kuwepo mwafaka wa kimataifa kuhusu magonjwa ya milipuko. Akizungumza katika ufunguzi wa mkutano wa siku tatu wa afya ulimwenguni jijini Geneva, mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema kuibuka kwa aina ya kirusi kilichobadilika pakubwa cha Omicron kunadhihirisha jinsi hali yetu ilivyo hatarini. Alisema wanasayansi kote ulimwenguni wanafanya kazi kwa haraka kubaini kama kirusi cha Omicron kilichogunduliwa kwa mara ya kwanza nchini Afrika Kusini kinaambukiza zaidi au kama chanjo zinafanya kazi dhidi yake. Gabriel Yesus, hata hivyo, amesisitiza kuwa mkutano huo unahitaji kuhakikisha kuwa msingi unawekwa kwa ajili ya kupatikana mwafaka unaoweza kuzuia magonjwa ya mlipuko katika siku za usoni. Gabriel Yesus amesema, hatupaswi kuwa na tukio jingine la kutufanya tuamke. Mapema jana WHO ilitoa taarifa ya tathmini yake ya karibuni ya kirusi cha Omicron ikikitaja kuwa kinaleta kitisho kikubwa sana cha ongezeko la maambukizi kote ulimwenguni. Vienna, wanadiplomasia wa Umoja wa Ulaya, Iran na Urusi wameelezea ya matumaini yao wakati Iran na madola yenye nguvu wakifanya mazungumzo yao ya kwanza katika miezi mitano kujaribu kuokoa mwafaka wa nyuklia wa mwaka 2015. Hayo ni licha ya Tehran kuchukua msimamo mkali hadharani ambao nchi za magharibi zilisema hawezi kufanya kazi. Ujumbe wamesema muda unayoyoma wa kufufua mkataba huo ambao rais wa Marekani wakati huo Donald Trump alijiondoa mwaka 2018, katika hatua ambayo iliikasirisha Iran na kuyafadhaisha madola mengine yaliyohusika ambayo ni Uingereza, China, Ufaransa, Ujerumani na Urusi. Afisa wa Umoja wa Ulaya anayesimamia mazungumzo hayo Enrique Mora amesema ujumbe mpya wa Iran umeshikilia masharti yake kuwa vikwazo vyote viondolewe, lakini pia aliashiria kuwa Tehran haijakataa moja kwa moja matokeo ya duru sita za awali za mazungumzo yaliyofanywa kati ya mwezi Aprili na Juni. Kiev, Ukraini, imetoa wito wa kuchukuliwa hatua ya haraka kuizuia Moscow kufanya uvamizi ikisema operesheni ya jeshi la Urusi inaweza kuzinduliwa haraka mno. Nchi za magharibi zimezua wa wasiwasi mwezi huu kuhusu madai ya shughuli za jeshi la Urusi karibu na Ukraine, huku Marekani ikisema ina wasiwasi wa kweli kuhusu kukusanyika kwa wanajeshi kwenye mpaka huo. Waziri wa mambo ya kigeni wa Ukraine, Dmytro Kuleba, ameviambia vyombo vya habari vya kigeni kuwa ni bora kuchukua hatua sasa na sio baadaye ili kuizuia Urusi. Amesema Mosco imewakusanya wanajeshi laki moja na elfu kumi na tano karibu na Ukraine, kwenye rasi ya Krimea ambayo Urusi iliifanya kuwa himaya yake mnamo mwaka 2014 na, na maeneo mawili ya mashariki mwa nchi yanayokaliwa na, na wanaharakati wanaopigania kujitenga ambao wanaegemea Urusi. Kuleba amesema vifaru, mizinga, makombora, mifumo ya kielektroniki ya kivita na wanajeshi wa angani na majini pia wamepelekwa katika eneo hilo. Kinshasa. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekanusha kuwa imekubali kufanya operesheni za pamoja na jeshi la Uganda kuwinda waasi wanaotuhumiwa kufanya mashambulizi ya mabomu ya kujitoa muhanga mjini Kampala, ikisisitiza kuwa nchi hizo mbili zinabadilishana tu taarifa za intelijensia. Ripoti za kuwepo kwa kampeni hiyo ya pande zote za mpakani ambazo zilithibitishwa na vyanzo viwili vya kidiplomasia zimezusha wasiwasi miongoni mwa baadhi ya Wakongo wanaokumbuka jukumu la Uganda katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyomalizika mwaka elfu mbili na tatu. Msemaji wa serikali ya Kongo Patrick Muyaya amesema majeshi ya nchi hizo mbili yamekuwa yakibadilishana habari kwa miezi mingi na kuwa hakuna wanajeshi wa Uganda walioko nchini Kongo kwa sasa. Amesema kile serikali ilisema ni kuwa kutakuwa na hatua za pamoja za kupambana na waasi na wala sio operesheni za pamoja. Ni taarifa ya habari za ulimwengu kutoka DW Bon. Conakry, utawala wa kijeshi nchini Guinea umetangaza kuwa rais aliyeondolewa madarakani Alfa Conde amepelekwa nyumbani kwa mkewe katika mji mkuu Conakry na no kufichiwa mahali aliko kiongozi huyo aliyepinduliwa baada ya kumshikilia bila kuwasiliana naye kwa miezi kadhaa. Conde mwenye umri wa miaka 83 aliiongoza nchi hiyo kwa karibu miaka 11 kabla ya kuondolewa Septemba 5 katika mapinduzi ya kijeshi. Katika taarifa iliyorushwa na televisheni ya serikali jeshi limesema Konde sasa yuko nyumbani, nyumbani na mkewe Hadija Jene Kaba Konde katika vitongoji vya Conakry. Haikusema kama Konde yuko chini ya kifungo cha nyumbani au kama anakabiliwa na vizuizi vingine. Taarifa hiyo aidha, imesema serikali ya kijeshi inayojiita National Rally Committee for Development, CNRD, itaendelea kumpa mkuu huyo wa nchi wa zamani heshima anayostahili na bila shinikizo lolote la kitaifa au kimataifa. Cairo umoja wa Mataifa umeelezea wasiwasi kuhusu kulazimika kufungwa kwa mahakama ya rufaa ya Libya ambayo inahitajika kuamua kama mtoto aliyekuwa rais wa nchi hiyo marehemu Muammar Gaddafi anaweza kugombea urais. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Libya umesema katika taarifa kuwa unafuatilia ripoti kuwa kundi lenye silaha lilizuia kimabavu utendakazi wa mahakama hiyo katika mji wa Sabha, kusini magharibi mwa nchi. Majaji wa mahakama hiyo wana jukumu la kuamua kama Saif al Islam Gaddafi, ambaye wakati mmoja alitarajiwa kuwa mrithi wa baba yake, ataweza kugombea urais baada ya kuwasilisha mahakamani pingamizi dhidi ya uamuzi wa wiki iliyopita uliomzuia kushiriki uchaguzi huo. Tume ya uchaguzi ilitoa orodha ya wagombea ambao hawakutimiza vigezo vya kuwania, miongoni mwao Saif al Islam na alizuiliwa kwa sababu ya hukumu zilizopita dhidi yake. Paris. Lionel Messi amekiri kuwa kushinda taji la Copa America na timu yake ya taifa Argentina huenda kulikuwa sababu iliyochangia yeye kubeba tuzo ya mchezaji bora wa mwaka ya Ballon d'Or kwa mara ya saba baada ya kuwa na mwaka wenye panda shuka. Messi ambaye sasa ana umri wa miaka 34 aliwapikwa wapinzani waliopigiwa upato zaidi kama vile Robert Lewandowski na Karim Benzema katika hafla iliyoandaliwa mjini Paris jana usiku, mji anaoita sasa nyumbani, baada ya kuhama klabu ya utotoni Barcelona na kujiunga na Paris Saint Germain mwezi Agosti. Mshindi mara tano Cristiano Ronaldo alikuwa wa sita katika orodha ya washindani kwa upande wa wanawake, Alexia Putellas wa timu ya taifa ya Uhispania na Barcelona aliibuka kidedea. Mwisho wa habari za ulimwengu kutoka Bonn.