DW idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Ni saa 12 kamili Afrika wa Mashariki, 11 kamili Afrika ya Kati, sawa na hapa Ujerumani. Ujambo na karibu katika matangazo yetu ya asubuhi. DW habari za ulimwengu. Msomaji wako ni Tatu Karema, na kwanza ni muktasari wake. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amtaka waziri wake wa mambo ya nje kuatimua mabalozi wa nchi kumi. Serikali ya Uingereza jaribu kuharakisha kasi ya mazungumzo kutatua utata wa kibiashara kati yake na umoja wa Ulaya. Na shirika la Human Rights Watch latoa wito kwa Umoja wa Mataifa kuishinikiza Mali kuchunguza mauaji na kupotezwa kwa watu kunakodaiwa kufanywa na jeshi la taifa hilo. Habari kamili. Ankara, rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amemtaka waziri wake wa mambo ya nje kuatimua mabalozi wa nchi kumi, zikiwemo Ujerumani na Marekani walioomba kuachiliwa kwa kiongozi wa asasi za kiraia aliyefungwa jela Osman Kavala. Erdogan alisema hapo jana kuwa mabalozi hao lazima waondoke, akiwashtumu kwa utovu wa nidhamu. Siku ya Jumatatu mabalozi hao walitoa taarifa pamoja isiyo ya kawaida wakisema kuendelea kuzuiliwa kwa Kavala kunaijengea mashaka Uturuki. Hata hivyo, kufikia jana jioni mataifa kadhaa ya Ulaya yalisema kuwa hayajapokea taarifa rasmi kutoka Uturuki. Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani amesema kuwa kwa sasa wako katika mazungumzo na mataifa mengine tisa yaliyotajwa kwenye amri hiyo ya Erdogan. Naye msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Norway, Trude Maside, ameambia mashirika ya habari nchini humo kwamba balozi wao hajafanya lolote kuhalalisha kufukuzwa kwake London. Serikali ya Uingereza inajaribu kuharakisha kasi ya mazungumzo kutatua utata wa kibiashara kati yake na Umoja wa Ulaya baada ya taifa hilo kujiondoa katika umoja huo, lakini imesema bado pande hizo mbili zinatofautiana vikali na muda wa kutatua tofauti hizo unayoyoma. Wajumbe wa Uingereza na Umoja wa Ulaya wamekutana mjini Brussels katika muda wa wiki iliyopita kujaribu kutatua tofauti kubwa zilizojitokeza kuhusiana na sheria za biashara kwa Ireland ya kaskazini. Mazungumzo haya yataendelea mjini London siku ya Jumanne, huku Uingereza ikisema kuwa bado kuna mapengo makubwa katika masuala muhimu. Serikali ya Uingereza imesema kuwa kufikia sasa mazungumzo yamekuwa ya tija, lakini ikaongeza kuwa inahitaji kuona ufanisi hivi karibuni badala ya kukwama katika mchakato wa mazungumzo yasiokuwa na mwisho, kwa sababu masuala yaliyoko kuhusu Ireland ya kaskazini bado hayajatatuliwa. Manzini, Serikali ya Eswatini imetoa wito wa utulivu na mazungumzo kufuatia ziara ya wapatanishi wa kikanda wanaojaribu kutatua mzozo mkubwa wa kisiasa uliosababisha vurugu mbaya, lakini vyama vya upinzani na asasi za kiraia zimekataa mito ya mazungumzo. Wapatanishi kutoka jumuiya ya maendeleo ya nchi 16 za kusini mwa Afrika SADIK siku ya Ijumaa walihitimisha siku mbili za mazungumzo na mfalme wa taifa hilo Mswati watatu katika taarifa hapo jana mkuu wa ulinzi na masuala ya kisiasa wa jumuiya hiyo Cyril Ramaphosa rais wa Afrika Kusini, aliunga mkono wazo la mazungumzo ya kitaifa. Ramaphosa alitoa wito wa utulivu na heshima kwa utawala wa sheria na haki za binadamu kutoka pande zote mbili ili kuwezesha kuanza kwa mchakato huo. Polisi inasema kuwa watu 37 wameuawa tangu kuzuka kwa maandamano dhidi ya uongozi wa taifa hilo mnamo mwezi Juni, yaliyochochewa na wananchi kutoridhishwa na hali ya maisha na ukosefu wa uhuru wa kisiasa. Khartoum Mjumbe maalum wa Marekani kwa pembe Afrika Jeffrey Feltman amesisitiza uungaji mkono wa nchi yake kwa kipindi cha mpito cha kidemokrasia kuelekea katika uongozi wa kiraia nchini Sudan. Mjumbe huyo wa Marekani alizungumza na viongozi wa Baraza la Utawala la Sudan na waziri mkuu Abdallah Hamdok hapo jana. Mbali na Hamdok, Feltman alikutana na Jenerali Abdul Fattah al Burhan anayeongoza baraza la utawala na naibu wake Jenerali Mohamed Hamdan Dagalo. Katika taarifa baada ya mkutano wake na Feltman, Burhan alishukuru Marekani kwa kuunga mkono serikali ya mpito nchini Sudan, akisema jeshi limejitolea kuilinda serikali hiyo. Katika kupitia ukurasa wake wa Twitter ubalozi wa Marekani mjini Khartum umesema kuwa Feltman pia amezihimiza pande hizo mbili kujitolea tena kushirikiana kutekeleza tamko la kikatiba la Sudan lililotiwa saini baada ya maandamano ya mwaka 2018-2019 yaliyosababisha kuondolewa mamlakani kwa aliyekuwa rais Omar al Bashir. Unaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu kutoka DW. Mjini Bon. Mexico City, zaidi ya wahamiaji elfu mbili wengi kutoka Amerika ya Kati wameanza kutoka katika mji mmoja kusini mwa Mexico ambapo walikuwa wamezuiliwa. Wahamiaji hao walitembea katika barabara kuu iliyokuwa ikielekea magharibi na kaskazini kuelekea katika mpaka wa Marekani na kuwasukuma na kuwapita polisi waliokuwa wakijaribu kuwazuia. Kulikuwa na mvutano kidogo, lakini wahamiaji waliendelea na safari yao. Polisi, maafisa wa uhamiaji na wanajeshi wamevunja majaribio madogo kama hayo katika maeneo kama hayo mapema mwaka huu. Maelfu ya wahamiaji kutoka Honduras, el Salvador na Haiti wamekuwa wakisubiri katika mji wa kusini wa Tapachula kupata karatasi za hifadhi ama wakimbizi ambazo zinaweza kuwaruhusu kusafiri, lakini wamechoka na hali ya kucheleweshwa katika mchakato huo. Lagos watu waliokuwa wamejihami kwa silaha hatari wamevamia gereza moja katika jimbo la kusini magharibi la Oyo nchini Nigeria na kuachia huru wafungwa zaidi ya mia nane. Duru za serikali zimesema kuwa baadhi ya wafungwa hao wamekamatwa tena. Katika taarifa, msemaji wa huduma ya kurekebisha tabia Oland Rewaju Anjorin amesema kiasi cha wafungwa 262 wamekamatwa tena, huku 575 wakiwa hawajulikani walipo. Tukio hilo lililotokea Ijumaa usiku katika gereza la Oyo baada ya wavamizi hao kuingia katika kituo hicho kwa kutumia baruti kuripua ukuta. Hatimaye Bamako Shirika la Human Rights Watch limetoa wito kwa Umoja wa Mataifa kushinikiza Mali wakati wa mazungumzo ya mwishoni mwa wiki hii kuchunguza mauaji na kupotezwa kwa watu kunakodaiwa kufanywa na jeshi katika taifa hilo lililogubikwa na vita. Katika taarifa iliyotolewa siku ya Ijumaa, shirika hilo limesema kuwa ujumbe wa Umoja wa Mataifa pia unapaswa kutumia ziara yake nchini humo kuwashinikiza viongozi wa Mali kuchunguza matukio ya kukamatwa kiholela kwa watu kunakofanywa na vikosi vya serikali. Human Rights Watch imeongeza kuwa tangu mwezi Septemba kiasi cha watu ama wanaume kumi na wanne walioonekana mara ya mwisho katika kizuizi cha vikosi vya usalama walipotea ama kuzuiwa bila mawasiliano. Jeshi la nchi hiyo hata hivyo limekanusha madai kwamba lilihusika katika mauaji hayo. Na huo ndo mwisho wa taarifa hii ya habari za ulimwengu kutoka DW mjini Bonn.