Deutsche Welle, mwangaza wa Ulaya. Natumai hujambo hapo ulipo. Karibu kwenye makala ya mwangaza wa Ulaya. Huu ni wasaa mwingine wa kusikia juu ya masuala na matukio ya barani Ulaya. Mimi ni Zainab Aziz. Mnamo mwezi wa Agosti mwaka 1968 na askari nusu milioni walioongozwa na vikosi vya vifaru vya umoja wa Kisovieti waliizima ndoto ya watu wa Chekoslovakia ya kuleta mageuzi ya kisiasa yaliyoitwa mapambazuko ya Prague. Nchi hiyo na nyingine za Ulaya mashariki zilikuwamo katika himaya ya Kisovieti baada ya kumalizika vita vikuu vya pili. Askari hao nusu milioni walitoka kwenye mfungamano wa majeshi ya nchi hizo za Ulaya mashariki maarufu kama mkataba wa Warsaw. Lengo la mapinduzi ya Chekoslovakia lilikuwa kuleta mfumo wa kisoshalisti katika msingi wa demokrasia na uhuru wa kutoa maoni. Waziri mkuu wa Jamhuri ya Chek ambayo ilikuwa sehemu ya Chekoslovakia. Andrei Babis ameeleza malengo yaliyokuwa yanapiganiwa na watu wa nchi hiyo. Watu hawakuutaka tena mfumo wa udikteta wa kikomunisti wa Umoja wa Kisovieti, lakini majeshi ya nchi za kisoshalisti ya mkataba wa Warsaw yaliuzima mchakato huo wa kuleta mageuzi. Babis amesema uhuru na demokrasia maana yake ni kutambua haki za watu wengine katika jamii. Hata hivyo waziri mkuu huyo anazingatiwa na watu wake kuwa mtu wa utatanishi. Baadhi ya watu wanasema waziri mkuu huyo Andrei Babis mwenyewe hakiamini kile anachokisema. Sababu ni kwamba anashirikiana na wakomunisti katika serikali yake. Watu katika Jamhuri ya Chek bado wanakumbuka kwamba ni wakomunisti ambao waliwakandamiza raia wa Chekoslovakia kwa kushirikiana na Umoja wa Kisovieti. Kuna madai kwamba Bwana Babis ambaye pia ni tajiri mkubwa alishirikiana na wakomunisti wa zamani katika juhudi za kuyatekeleza mageuzi mnamo mwezi wa Agosti katika mwaka huo wa 1968 Waandishi wa habari walianza kupuuza sheria ya kubana uhuru wa vyombo vya habari, hatua iliyoungwa mkono na kiongozi wa chama cha kikomunisti cha Chekoslovakia, Alexander Dubchek. Dubchek alitumai Umoja wa Kisovieti ungeliruhusu njia hiyo, lakini haikuwa hivyo, na badala yake Urusi ya wakati huo ilikuwa na wasiwasi juu ya nchi nyingine za mkataba wa Warsaw kuambukizwa na kushawishika kuifuata njia ya Chekoslovakia, na huo ndio ungelikuwa mwisho wa himaya ya kisovieti katika nchi za Ulaya Mashariki. Na kwa hivyo wakomunisti walichukua hatua haraka kuyazima mageuzi hayo. Roland Berawa alishuhudia jinsi mapambazuko ya Prague yalivyozimwa na anakumbuka alivyopiga picha siku hiyo. Kabla ya kituo kimoja cha redio kushambuliwa, alijiokoa kwa kukimbilia kwenye duka lililokuwa linauza rangi. Kilichobakia kwangu ilikuwa ni kukusanya kamera okay. na vifaa okay. vyangu okay. nami vifa okay. okay. na nikaelekea mjini okay. tuliona jinsi vifaru vilivyokuwa vina nguruma okay. na kutupita right. sisi right. okay. vikielekea katikati ya okay. yeah. yeah. mji. Roland Berawa mwenye umri wa miaka 82 alijiunga na gazeti moja lililokuwa linachapishwa bila ya kudhibitiwa kutokana na mapambazuko ya Prague. Bwana Berawa na wenzake walijenga hema ili kufanya kazi zao, lakini baada ya kuwaona askari na vifaru kutoka nchi nyingine za mkataba wa Warsaw aliamua kuzima mashine na kuondoka. Anakumbuka kwamba watu waliuliwa kwa kupigwa risasi. Miezi michache baada ya kuanza kushika hatamu za uongozi za chama cha kikomunisti nchini Chekoslovakia, Alexander Dubchek alibatilisha sheria ya kudhibiti mambo ya kisiasa na pia alianza kuleta mageuzi ya kiuchumi na alijaribu kuondosha kabisa sera za ukandamizaji. Lakini mwaka mmoja baadaye, Alexander Dubchek aliondolewa madarakani na nafasi yake ilichukuliwa na Gustav Husak aliyerejesha Chekoslovakia kwenye siasa za hapo awali za kuutii Umoja wa Kisovieti. Watu 137 waliuawa na majeshi ya nchi za mkataba wa Woso kutoka Umoja wa Kisovieti, Poland, Hungary na Bulgaria. Watu hao waliuawa kati ya mwezi Agosti na Disemba mnamo mwaka 1968 na, na hadi majeshi ya Kisovieti yalipoondoka Chekoslovakia, watu zaidi ya 400 walikuwa wameuawa na mapinduzi yalizimika. Bwana Vladimir Hansel aliyekuwa katibu wa rais wa kwanza wa jamhuri ya Chek Vaclav Havel ameeleza juu ya kuzimwa kwa mapinduzi hayo. Hilo lilikuwa pigo kubwa, na baada ya hapo, watu waliunga mkono uhuru na demokrasia walianza kukata tamaa na walianza kujificha na kuendelea na masilahi yao ya kibinafsi. Hata hivyo Vijana wengi wa jamhuri ya Czech hawajui mengi juu ya yale yaliyotokea miaka 50 iliyopita. Utafiti uliofanywa umebainisha kwamba asilimia 46 ya vijana wenye umri kati ya miaka 18 na 24 hawajui mengi juu ya uvamizi uliofanywa na majeshi yaliyoongozwa na Umoja wa Kisovieti, yaani Urusi ya zamani. Kwa vijana hao maneno mapambazuko ya Prague yanatoa taswira ya tamasha la muziki tu. Katibu aliyekuwa rais wa kwanza wa jamhuri ya Chek, Bwana Vladimir Hansel amesisitiza umuhimu wa kuendelea kusisitiza juu ya uhuru na demokrasia svoboda, a demokracie ye predevshim to. Ni jambo la busara kuendelea kuwakumbusha watu, kwa sababu leo zimejitokeza tena hali zinazoweza kuhatarisha uhuru na demokrasia, baada ya kupita miaka zaidi ya ishirini ana ino preferenci na jia. Jamhuri ya Chek sawa na nchi nyingine zilizokuwa chini ya himaya ya kisovieti zilianza kujiamulia mambo yao baada ya mfumo wa umoja wa kisovieti kusambaratika na kuta la Berlin kuanguka. Bwana Vladimir Hansel amesema watu sasa hawajali tena. Amesema kwa sababu watu hao wana uhuru wa kutoa maoni na kwenda wanakotaka, wanadhani kuwa mambo hayo yamejileta yenyewe. Anakumbusha kwamba hilo ni kosa kubwa sana. Licha ya jumuiya ya kimataifa kulaani kuvamiwa kwa Chekoslovakia, majeshi ya mkataba wa Woso yaliyoongozwa na Umoja wa Kisovieti yalifanikiwa kuyazima mapambazuko ya Prague. Leo kuna hisia zinazokingamana juu ya matukio ya mwaka 1968 nchini Chekoslovakia. Wale waliotambuliwa wakati huo kuwa mashujaa wa ukomunisti walioshiriki katika kuyazima mapinduzi hayo leo ni maadui wa binadamu na kumbukumbu juu yao zimeondolewa kwenye mji mkuu wa jamhuri ya Czech Prague. Ndiyo sababu ni vigumu kwa watu wengi wa jamhuri ya Czech kuamini iwapo waziri mkuu wao alipitisha uamuzi wa busara wa kuamua kushirikiana na wakomunisti katika serikali yake. Baadhi wanadai kwamba waziri mkuu huyo Andre Babis alikuwa jasusi wa wakomunisti, lakini mwananchi mmoja amemtetea. Eedo ro sio kweli kwamba alikuwa jasusi. Ni wazi kwamba kama alikuwa jasusi ningelifadhaika sana, lakini mpaka sasa hakuna ushahidi wowote wakati lawama na shutuma nyingi zimetolewa juu ya uvamizi uliofanywa na majeshi ya mfungamano wa nchi za kisoshalisti za mkataba wa Woso, wataalamu wa historia wanalumbana juu ya mchango uliotolewa na Umoja wa Kisovieti katika kuwachakaza mafashisti katika vita vikuu vya pili. Nam msikilizaji, hadi hapo ndiyo nayakamilisha makala haya ya Mwangaza wa Ulaya kwa wiki hii. Hadi wakati mwingine panapo majaliwa yake Mola, kutoka Bon ni mtayarishaji wako Zainab Aziz. kwa heri.