DW, idhaa ya Kiswahili, inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Ni saa 12 huko Afrika Mashariki. Kwa moyo mkunjufu karibu DW, DW. Habari za ulimwengu, msomaji wako asubuhi hii ni mimi Sudi Mnete. Kwanza muktasari Bunge la Ufaransa leo hii limeridhia mswada ambao utafanya chanjo ya COVID-19 kuwa ya lazima kwa wafanyakazi katika sekta ya afya. Marekani imesema itaendelea na mashambulizi yake ya angani kwa lengo la kiunga mkono jeshi la Afghanistan dhidi ya kundi la Taliban. Na spika wa bunge la Tunisia aitisha maandamano leo dhidi ya kile alichokita mapinduzi nchini humo. Habari kamili. Paris, bunge la Ufaransa leo hii limeridhia mswada ambao utafanya chanjo ya COVID-19 kuwa ya lazima kwa wafanyakazi katika sekta ya afya, pamoja na takwa la kuviongezea nguvu vithibitisho vya afya katika maeneo ya kijamii na ya wazi. Hatua hiyo inaridhiwa wakati Ufaransa ikabiliana na wimbi la nne la maambukizi ya virusi vya korona. Tayari wanahudhuria katika majumba ya makumbusho sinema au mabwawa ya kuogelea wanazuiwa kuingia katika maeneo hayo kama hawataonyesha vithibitisho vya kupata chanjo ya COVID-19 au kufanya vipimo vya karibuni kabisa dhidi ya virusi vya korona. Vithibitisho hivyo kwa kiwango kikubwa vinahitajika katika matamasha au katika vilabu vya starehe, lakini kwa sasa, kuanzia mwezi ujao wa Agosti, nyaraka hizo zitahitajika zaidi kuingia katika migahawa, baa na pia kwa safari za muda mrefu za treni na ndege. Kama ilivyo kwa mataifa mengine ya Ulaya, Ufaransa ipo katika makabiliano ya kizazi kingine cha virusi vya korona aina ya Delta ambacho kinaambukiza kwa kasi. Kirusi hicho ambacho kimegunduliwa kwa mara ya kwanza nchini India kinatishia kuongezeka na kuongeza muda zaidi wa makabiliano ya janga la virusi vya korona na kufifisha jitihada za ulimwengu katika kufufua uchumi. Kabul Marekani imesema itaendelea na mashambulizi yake ya angani kwa lengo la kuliunga mkono jeshi la Afghanistan dhidi ya kundi la Taliban katika ya kipindi ambacho wapiganaji wa kundi hilo wanazidisha mashambulizi yao katika maeneo tofauti ya taifa hilo. Akizungumza mjini Kabul, Jenerali Kenneth Mackenzi, kiongozi wa kituo cha kati cha kuongeza mashambulizi ya kijeshi cha Marekani, amesema Marekani imeongeza jitihada hiyo kwa siku kadhaa zilizopita na kwamba wanajiandaa kuendelea na jitihada hiyo kwa majuma kadha, endapo wapiganaji wa Taliban wataendelea na mashambulizi yao. Makenzi ameonya kwamba kutakuwa na wakati mgumu kwa serikali ya Afghanistan kwa siku zijazo. Tangu mapema mwezi, vurugu zimezidi kuongezeka baada ya wanamgambo hao kuzidisha mashambulizi makubwa, ikiwa ni siku chache baada ya vikosi vya kigeni vilivyoongozwa na Marekani kwanza hatua ya mwisho kujiondoa kabisa nchini humo ambayo kwa sasa ipo karibu kukamilika. Tunis, mapema leo spika wa bunge la Tunisia Richard Ganochi ametoa wito wa raia wa taifa hilo kushiriki maandamano kwa lengo la kufikisha kikomo kile alichokiita mapinduzi baada ya rais Kais Saied kulizuia bunge na kuivunja serikali kwa mujibu wa video iliyosambazwa na chama chake chenye mrengo wa kisiasa wa itikadi kali ya wastan cha Enhada uh, Ganochi amesema watu wanapaswa kujitokeza mitaani kama ilivyokuwa Januari 14 mwaka 2011, wakati raia wa taifa hilo waliposimama na kuanzisha harakati zilizoanzisha mchakato wa kidemokrasia na kusambaa kuwa vuguvugu vugu la mataifa ya Kiarabu. Awali katika hotuba yake iliyoonyeshwa kwa njia ya televisheni, Rais Said alionya pia kwa kumshughulikia yoyote atakayesababisha ghasia, na muda mfupi baada ya kauli yake hiyo, vyombo vya dola vikaingia mitaani kwa hali ya tahadhari. Bamako nchini Mali, mtu ambaye anatumiwa kufanya jaribio la kutaka kumuua rais wa mpito wa taifa hilo Asimi Guita amefariki akiwa katika mikono ya polisi. Taarifa hiyo ni kwa mujibu wa serikali. Mtumiwa huyo ambaye hana utambulisho wake haujawekwa wazi, aliwekwa kizuizini baada ya jaribio la mauaji la katika sala ya id al adha iliyofanyika katika msikiti mkuu mjini Bamako. Katika taarifa yake, serikali ya Mali ilisema afya ya mtumiwa huyo ilianza kuzorota, alipelekwa hospitali lakini baadaye akafariki dunia. Hapo jana Jumapili, serikali ilisema kumetolewa agizo la kuchunguza kiini cha kifo cha marehemu huyo. Unaendelea kusikiliza habari za ulimwengu kutoka Bona. Berlin, kumekuwa na mgawanyiko mkali kwa wanasiasa nchini Ujerumani uliotokana na onyo la kiongozi wa wafanyakazi katika ofisi ya kansela wa Ujerumani ambaye amenukuliwa akisema vizuizi kwa watu wasiochanja vinaweza kuwa muhimu kama viwango vya maambukizi ya virusi vya korona vitakuwa na ongezeko kubwa jipya katika miezi ijayo. Mkuu huyo LG Brown aliambia gazeti la kila Jumapili la hapa Ujerumani la Bild am Sonntag kwamba atarajii vizuizi vyovyote vipya vitakavyohusisha na makabiliano dhidi ya ongezeko la maambukizi nchini Ujerumani, lakini akaenda umbali kwa kusema watu wasiochanjwa wanaweza kuzuiwa kuingia katika maeneo kama ya migahawa, kumbi za sinema, viwanja vya michezo, kwa kuwa kuna uwezekano mkubwa wa hatari ya maambukizi. Kauli yake hiyo imeibua mijadala mikali katika siasa za Ujerumani na hata ndani ya chama cha kansela Merkel cha CDU. Mgombea wa chama hicho kwa nafasi ya ukansela ambaye anatarajiwa kumrithi Merkel, Amin Lashet, amesema anayepinga aina yoyote rasmi au sio rasmi ya kuwalazimisha watu kuchanja kwa wakati huu zaidi ya asilimia 60 ya idadi jumla ya watu nchini Ujerumani imepata japo chanjo moja ya Covid 19, wakati asilimia nyingine 49 imekamilisha chanjo zote mbili. Sa Salvador, waendesha mashtaka nchini el Salvador wamesema wamemshtaki rasmi rais wa zamani wa taifa hilo Sanchez Caren na maafisa wengine tisa wa zamani kwa makosa ya kujitashirisha kwa namna haramu na utakatishaji fedha. Mashtaka hayo yanahusisha uhalifu ambao unatajwa kufanywa na Sanchez akiwa makamu wa rais chini ya uongozi wa Rais Mauricio Funes katika kipindi cha miaka ya 2009 na 2014. Sanchez aliondoka nchini humo Desemba na hajarejea hadi leo. Watumiwa wengine tisa pia walikuwepo katika serikali ya Funes na wanatumiwa kuhusika na mipango hiyo ya malipo haramu ya kiasi cha fedha kupita kiasi. Mpango huo unadaiwa kuhusisha ubadhirifu wa kiasi cha fedha cha zaidi ya, za serikali ya zaidi ya dola milioni mia tatu hamsini na moja. Kwa pamoja, Funis na Sanchez walikuwa wanachama wa chama cha FMNL ambacho kilianzisha vuguvugu vugu la vita vya msituni. Mwisho wa habari za ulimwengu.