Vijana, tugutuke. Swala so zima la kujitolea au shughuli za kujitolea zimekuwa za msingi sana katika dunia hii ya sasa. Leo niko hapa mjini Berlin na nimetembelea mkutano wa Tanzania Network, shirika ambalo si la kiserikali ambalo linajadili mada hii ya shughuli za kujitolea na nimekutana na baadhi ya vijana ambao kwa namna moja au nyingine wanashiriki katika uh, shughuli hizi za kujitolea. Kwa hiyo leo tunaenda kuangalia nini cha maana au kwa nini watu wanajitolea? Kwa nini shughuli hizi ni za msingi? Na kuna changamoto gani katika shughuli hizi za kujitolea? Kwanza kabisa acha niwache wenyewe wajitambulishe. Wao ni kina nani na wanafanya nini inapokuja kwenye swala zima la kujitolea. Mimi naitwa Susan Kusta Karugia na ninafanya kazi kwa Leipzig Mission, ni shirika ambalo linawapokea volunteers kutoka Tanzania na pia kuwatuma kwenda Tanzania kwa kujitolea. Mimi nilijitolea mwaka elfu mbili na mbili mpaka mwaka elfu mbili na tatu Tanzania. Ninaitwa Nyamatso Ngwembele, najitolea ni, hapa Ujerumani Dresden, na natokea Tanzania Jombe. Mimi ni Charlotte Weber, niliwahi kujitolea Tanzania mwaka 2011 na 2012. Jina langu ni Baraka Lwakatare nilijitolea nikiwa Essen, Ujerumani mwaka 2017 mpaka mwaka 2018. Asante sana na mimi ninayekuongozea mjadala huu ni Harrison Mulima nikiwa hapa Berlin. Tuanze na Susan, wewe kwa nini ulifanya shughuli za kujitolea? Mimi nili, nilikuwa shule, nilisoma shule ya sekondari hapa Ujerumani na sisi tulikuwa na uhusiano kati ya shule ya hapa, hapa Ujerumani na shule moja ya sekondari um, Lupalilo ni, ni wilaya ya Makete na wakati nilipoenda mara ya kwanza Tanzania niliona ni nchi nzuri sana, watu ni wakarimu, na ningependa sana kuishi muda mrefu zaidi, nipate kujifunza mambo mengi kuhusu maisha na kadhalika. Aha, uh, Lunya, hapa tumemsikia Susan ametoka Ujerumani kwenda Tanzania, lakini wewe umetoka Tanzania, hupo sasa Ujerumani. Imekuwaje mpaka ukapata nafasi hii ya kujitolea? Kwenye shirika ambalo nimeshirikiana nalo mimi ni shirika ambalo linahusiana kabisa na kanisa ambalo niko nalo Tanzania, kwa hiyo ni mahusiano ya shirika huku Ujerumani na kanisa Tanzania nilipo, na kwa hiyo nilikuwa niko kwenye shirika kwenye kanisa, na nikifanya kazi na vijana na nikijitolea kufundisha, na kwa hiyo kanisa likaniona, na wakati nimepata nafasi nikaomba nafasi, na namshukuru na Mungu nikapata na nimekuja, kwa hiyo niko Ujerumani sasa. Charlotte, umekua Tanzania kuna kitu chochote ambacho ulinufaika nacho wakati unafanya shughuli za kujitolea Tanzania na pia kuna changamoto zozote ambazo ulizipitia kabisa? Sasa nafikiri ilikuwa kazi yangu iliyokuwa changamoto, kwa sababu mimi nilikuwa mwanafunzi wa shule ya sekondari alafu nafika Tanzania nafanya kazi kwenye nyumba ya watoto, tena watoto wachanga. Na mimi sikujua chochote kuhusu kuwalea watoto, na pia shughuli nyingi zilikuwa yani, kwa hapa Ujerumani kwa mfano tuna mashine kwa kila kitu, na sasa nafika Tanzania, napaswa kufua nguo sijui kwa masaa matatu kwa siku na mikono yangu. Na mwanzoni sikuwa msaada kabisa kwa hii nyumba ya watoto, yani paswa kujifunza kila kitu. Nikija kwako, Baraka, ulijitolea hapa Ujerumani, ulikuwa unafanya kazi gani? Em, nilifanya kazi ya jamii Um, ambayo ilihusisha kwa mfano kuwasaidia watoto kufanya kazi zao za nyumbani. Mara nyingi ilikuwa ni um, watoto wanaotoka kwenye familia zenye hali ngumu, labda wazazi hawajui kusoma na kuandika um, au wazazi wanafanya kazi mbili, kwahiyo hawana muda wa kutosha kuwa nyumbani na watoto wao. Kwahiyo zaidi tuliwachukua kutoka shuleni, tulienda uh, nao kwenye kikituo tuliwasaidia kufanya kazi walizopewa shuleni, tuliwasaidia kusoma vitabu, tulicheza nao, tuliimba nao. Nikija kwako kwa Susan, wewe ulifanya nini wakati huko Tanzania? Mimi wakati ule nilifanya kazi shule ya sekondari na nilifundisha. Niliambiwa hapa Ujerumani kwamba nitakuwa nita msaidizi wa walimu labda, na wakati nilipofika shule ya sekondari ya Itamba Um, wilaya ya Makete. Um, niliambiwa hakuna mwalimu wa hisabati kwa form one kwa sasa, na pia um, mwalimu wa Kiingereza alikuwa hayupo. Uh, Lunya, umesema wewe unajitolea. Unapoongelea kujitolea unafanya nini hapa nchini Ujerumani? Um, kwenye eneo langu la kazi mi nafanyikanao kazi ni walemavu ninawasaidia katika majukumu yao ya kila siku, na wakati ninawaongoza, kuna wakati tunaimba pamoja. Nikija kija kwako Charlotte, kuna taarifa ambazo zipo eh, mitandaoni. Watu wanaona jinsi labda watu wanaojitolea kutoka Ulaya au wazungu wakienda labda nchi za Afrika, sa nyingine pia wanapewa majukumu makubwa. Pia tunasikia kwamba wengi wakishakuwa bara la Afrika wanapiga picha kuonyesha kwamba labda wanasaidia watu wewe unaliongeleaje di swala hilo? Um, naona ni shida kweli, na kusema pia yani, baada ya kurudi Ujerumani, nimeanza kuwaza pia nimefanya nini kwenye ni mwaka wangu, na kusema kweli nilianza kuona aibu pia, kwa sababu mimi pia nilikuwa volunteer aliyepiga picha za watoto kwa mfano na kuziweka Facebook, na kuonyesha niko hapa nawasaidia sijui nini. Yani nafikiri ukiwa volunteer, yani ukijitolea kawaida ni, ni watu wadogo bado wana miaka kumi na minane, kumi na tisa, labda hawaja reflect hawajawahi kuifikiri yn yani, ninachokifanya kina, kinafanya kitu na watu wanaoniangalia. Labda nikija kwa wewe Baraka, kuna kitu chochote ambacho unaweza ukasema wakati unafanya shughuli za kujitolea ambacho kilikusaidia wewe ku ulivorudi nyumbani, au ilikusaidia vipi shughuli za kujitolea eh... Bahati mbaya sikurudi nyumbani muda mrefu. Baada ya mwaka wa kujitolea nilikuwa nyumbani kwa muda wa miezi miwili. Um, kwa kweli ni muda mfupi kuweza kutumia vitu nilivyojifunza au jinsi nilivyoendelea nilipokuwa Tanzania. Um, lakini sasa ninafanya kazi Ujerumani kwa hiyo um, sijui ningesema kwa huu upande ambapo um, jamii nilipotoka iweze pia kupokea kitu kutoka kwangu, kweli sijaona, sija mchango mkubwa Um, lakini ningeweza kusema labda jamii ya Ujerumani pia inajifunza kitu kupitia vijana ambao wanatoka Tanzania na wanakuwepo kwa muda mrefu Ujerumani. Nikija kwako, Susan. Hizi shughuli za kujitolea nyingi zinasaidia sana watu ambao wanatoka labda Ulaya kwenda Afrika au Ujerumani kwenda Tanzania. Uh, wewe kama wewe ni, ni Mjerumani ambaye pia ulifaidika na shughuli kama hizi. Je, unafikiri kuna usawa katika shughuli za kujitolea? Bado, lakini nafikiri tuko njiani. Um, tumeanza juzi tu, yani program ya kualika vijana kutoka Tanzania kujitolea hapa Ujerumani ina miaka mitano tu na kuwa, yani kujitolea Tanzania yani hawa vijana kutoka Ujerumani kwenda Tanzania ina miaka mingi sana zaidi ya 30 nafikiri, nafikiri kwa mfano sisi kama Leipzig Mission Kuanzia mwakani tuko na usawa kati ya hawa watu ambao tunawaalika amba, na ambao tunawatuma. Nafikiri sisi tumeshafikia, lakini kuna shirika nyingi sana ambazo bado hazijafikia. Tumalizie kipindi hiki. Baraka, una neno la mwisho? Unafikiri uh, shughuli kama hizi za kujitolea zina umuhimu? Unaweza ukashauri mtu azifanye? Ndio, ni nafikiri ni kuna faida nyingi Um, nafikiri nikisema hivi si, si jaribu kusema hakuna hasara, hakuna sehemu mbaya zake, lakini mimi ningewaomba ninge watu wajihusishe na kujitolea. Ni nzuri kwa kufahamiana, kwa kujifunza dunia nyingine, kwa kujifunza zaidi. Mtu unaweza kujifunza kutatua matatizo kwa kuona yanatatuliwa, kwa mfano kwa jamii nyingine, kwa njia gani. Lunya, nawe unasemaje kuhusu shughuli za kujitolea? Ni muhimu sana, ni vema sana mtu ukatembea, ukafika, ukafanya, ukaona na ukajifunza maisha mengine. Mashirika yako mengi, Veltvats, ipo na ni nzuri, mtu anaweza akafanya maombi na akafika akajifunza jinsi ya kuishi kwenye jamii nyingine, lakini pia inatuongezea muunganiko wa kimataifa, unapata kufahamu watu wengi na... Kwa kweli ni, ni nzuri sana. Msikilizaji wa kipindi hiki cha vijana Tugutuke, tumekuwa na vijana hapa tukijadili swala hilo la kujitolea na kama mlivyosikia, ingawa kuna changamoto lakini pia kuna umuhimu mkubwa wa kujitolea. Kwa niaba ya walioshiriki katika mjadala huu, mimi ni Harrison Mwilima nikiwa hapa Berlin, wote tunasema kwa heri, asanteni sana.