DW Idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi saa 12 kamili, saa za Afrika Mashariki 11 kamili, Afrika ya Kati. Hujambo popote ulipo msikilizaji, na karibu. DW habari za ulimwengu, msomaji ni Bruce Amani. Kwanza ni muhtasari wake Msaada zaidi waingia India wakati idadi ya vifo ikifikia rekodi mpya. Marekani yakanusha ripoti za Iran kuwaachia raia wake wanne, na utawala mpya wa kijeshi Chad watangaza serikali ya mpito. Habari kamili. New Delhi, msaada wa kimataifa wa kukabiliana na uhaba mkubwa wa hewa ya oksijeni nchini India umewasili katika taifa hilo la Asia kusini jana wakati idadi ya vifo kutokana na virusi vya korona ikiongezeka na kufikia rekodi mpya. Nchi hiyo yenye watu bilioni 1.3 iliripoti vifo vya watu 3690 jana, huku kukiwa na visa vipya laki nne vya maambukizi ya COVID-19. Marekani, Ujerumani, Urusi, Uingereza na Ufaransa ni miongoni mwa mataifa yaliyopeleka misaada ya dharura ikiwemo mitungi ya oksijeni, barakoa na dozi za chanjo. Balozi wa Ujerumani nchini India Walter Lilna alisema baada ya mashine 120 za kusaidia kupumua kuwasili Jumamosi kuwa wakati mwingine watu wanafariki nje ya hospitali kwa sababu hawana oksijeni na wengine wanafariki dunia wakiwa kwenye magari yao. India imeutanua mpango wake wa utoaji chanjo kwa watu wazima, lakini majimbo mengi yanakabiliwa na uhaba wa dozi licha ya zuio la kuuza nje ya nchi kwa kiwango kwa chanjo zinazotengenezwa nchini humo. Washington, afisa mwandamizi wa ikulu ya Marekani amekanusha ripoti kutoka Iran kuwa makubaliano yamefikiwa na Iran ya kuachiwa huru kwa Wamarekani wanne wanaoshikiliwa nchini humo. Mkuu wa utumishi Ron Klein ameiambia televisheni ya Marekani ya CBS kuwa hakuna makubaliano yaliyofikiwa kwa sasa, lakini wanafanya kila liwezekanalo kuhakikisha kuwa Wamarekani hao wanarejeshwa nyumbani. Matamshi hayo na ya Klein anafuatia ripoti za televisheni ya taifa ya Iran ikinukuu chanzo cha habari chenye ufahamu kuwa upande wa Marekani umekubali kuruhusu dola bilioni saba ambazo ni fedha za Iran zilizozuiwa na kuwachia Wairan wanne wanaotuhumiwa kwa kukwepa vikwazo vilivyowekwa kwa kubadilishana na Wamarekani wanne wanaotuhumiwa kwa upelelezi. Televisheni hiyo ya taifa pia iliripoti kuwa kuwa Nazanin Zaghari Ratcliffe aliye na uraia wa Uingereza na Iran na ambaye anashikiliwa na Iran tangu mwaka wa 2016 anaachiwa huru baada ya malipo ya deni la kijeshi. Maafisa wa Uingereza hata hivyo wamepuuza ripoti hiyo, wakisema mazungumzo bado yanaendelea. Kabul mapigano kati ya vikosi vya serikali ya Afghanistan na Taliban yamesababisha vifo vya zaidi ya wanamgambo 100 katika saa 24 zilizopita. Hayo ni kwa mujibu wa wizara ya ulinzi ya nchi hiyo, wakati ilichukua jana udhibiti wa kituo cha kijeshi cha Marekani katika mkoa wa Helmand. Jeshi la Marekani lilivikabidhi vikosi vya Afghanistan kambi ya Antonik katika mkoa wa kusini wa Helmand siku moja baada ya kuanza rasmi kuwaondoa wanajeshi wake waliobaki nchini humo. Vikosi vya Taliban na serikali vilikabiliana katika mikoa kadhaa, ukiwemo mkoa wa Kandahar ambayo ilikuwa ni ngome ya Taliban. Jeshi la Marekani lilianza Jumamosi kuwaondoa rasmi askari wake elfu mbili mia tano waliosalia nchini humo kama alivyoamuru Rais Joe Biden mwezi uliopita. Maafisa wa Afghanistan wamesema wanajeshi wote wa kigeni watapelekwa Begram ambayo ndiyo kituo kikuu kabisa cha marekani nchini Afghanistan, na kutoka hapo wataondoka na kwenda katika nchi zao. Berlin. Kiasi ya waandamanaji wanne wameuawa kwenye maandamano ya kuipinga serikali ya kijeshi nchini Myanmar hapo jana, wakati maelfu ya watu waliingia mitaani kote nchini humo. Watu wawili waliripotiwa kupigwa risasi na kuuawa katika jimbo la Shan mashariki mwa nchi na mmoja katika jimbo la Kachin la upande wa kaskazini. Wengine wawili waliuawa katika jimbo jirani la Sagaing, huku karibu watu ishirini wakijeruhiwa. Maelfu ya watu wamekuwa wakiandamana katika miji ya Myanmar kupinga utawala wa kijeshi kwa zaidi ya miezi mitatu tangu viongozi wa kiraia waliochaguliwa walipokamatwa na nchi ikatumbukia katika machafuko ya kisiasa, licha ya ukandamizaji mkali ambao umesababisha vifo vya zaidi ya watu mia saba maandamano dhidi ya utawala wa kijeshi Myanmar hayajakoma. Ni taarifa ya habari za ulimwengu kutoka DW Bonn. Njamina: uongozi wa kijeshi uliochukua madaraka nchini Chad mwezi uliopita baada ya kifo cha kushtusha cha kiongozi mkongwe Idris Debi Itno umetangaza serikali ya mpito jana. Baraza la mpito la kijeshi limeahidi kurejesha demokrasia katika nchi hiyo maskini ya eneo la Sahel katika kipindi cha miezi kumi na nane baada ya kile upinzani umelaani kwa kusema ni mapinduzi ya kitaasisi mtoto wa debi mahamat mwenye umri wa miaka 37 ambaye ni rais mpya wa nchi hiyo ametangaza serikali yenye mawaziri 40 na, mana, na manaibu waziri msemaji wa utawala wa kijeshi azem bermandoa aguna amesema debi pia ameunda wizara mpya ya maridhiano ya kitaifa itakayosimamiwa na achiek ibn umar mkuu wa zamani wa waasi ambaye alikuwa mshauri wa kidiplomasia katika ofisi ya rais mwaka 2019. Mwanasiasa wa muda mrefu wa upinzani Saleh Kibazo hakutajwa kwenye serikali hiyo ya mpito, lakini alitoa taarifa akisema anayeunga mkono Jerusalem Bendera zimepepea jana nusu mlingoti, wakati Israel ikiandaa siku ya maombolezo kwa watu 45 waliouawa katika mkanyagano uliotokea kwenye tamasha moja la Kiyahudi. Mkasa huo wa Ijumaa usiku katika mlima Meron kaskazini mwa Israel umeelezwa kuwa moja ya majanga makubwa kabisa kutokea tangu kuasisiwa taifa hilo mwaka 1948 Mkanyagano huo ulitokea wakati maelfu ya waumini wa Kiyahudi wa, wa madhehebu ya Orthodox walipofurika kwenye kaburi la Rabi Shimon Bar Yochai wakati wa sherehe ya kidini inayofanyika takriban siku 30 baada ya Pasaka inayoitwa Lag Baome. Waziri wa ulinzi Beni Gants, ambaye pia ni kaimu waziri wa sheria, amemtaka mwanasheria mkuu kutathmini kama serikali ya sasa ya mpito inaweza kuunda tume ya uchunguzi kuhusu tukio hilo. Waziri mkuu Benjamin Netanyahu ameahidi kufanyika uchunguzi kamili na wabunge kadhaa wametoa wito wa kuundwa tume rasmi ya uchunguzi. Berlin. Rais wa shirikisho la kandanda wa Ujerumani, DFB, Fritz Keller anakabiliwa na wito wa kumtaka ajiuzulu baada ya kumlinganisha mmoja wa mamakamu wake wa na jaji aliyekuwa na sifa mbaya wa enzi ya Manazi, Roland Freisler. DFB imesema jana kuwa marais wa vyama vyake vya majimbo na mikoa walipiga kura ya kutokuwa na imani na Keller mwenye umri wa miaka 64 na kumtaka ajiuzulu ili kuepusha uharibifu zaidi kwa shirikisho hilo. Mwisho wa habari za ulimwengu kutoka DW Bonn.