DW, Idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Ni matumaini yangu kwamba umeamka salama msikilizaji, popote pale unapotufuatilia, ninakukaribisha na kukaribisha kwenye matangazo haya ya asubuhi. naitwa Lilian Mtono. Mtono DW, habari za ulimwengu. Msomaji ni Bruce Amani. Kwanza ni muktasari wake. Viongozi vikosi vya usalama wa Sudan vya wakamata viongozi watatu mashuhuri wanaopigania demokrasia. Iran yakubali kuanza tena mazungumzo ya nyuklia mwezi Novemba na China yaonya dhidi ya Taiwan kujiunga na Umoja wa Mataifa. Habari kamili. Kairo. Vikosi vya usalama vya Sudan vimefanya kamata kamata ya waandamanaji jana usiku, wakiwemo viongozi watatu mashuhuri wanaopigania demokrasia Hayo ni kwa mujibu wa jamaa zao na wanaharakati wengine, wakati shinikizo la ndani na nje ya nchi likiongezeka dhidi ya jeshi la nchi hiyo kufuatia mapinduzi yake. Ukamataji huu umekuja wakati maandamano ya kupinga mapinduzi hayo ya Jumatatu yakiendelea katika mji mkuu Khartoum na kwingineko, na biashara nyingi kufungwa kufuatia wito wa kufanya migomo. Uongozi wa kijeshi umewasimamisha kazi mba, mabalozi sita akiwemo mabalozi wa nchi hiyo katika Umoja wa Ulaya. Televisheni ya taifa na ya Al Arabia zimesema mabalozi wa Sudan nchini China, Marekani, Ufaransa, Qatar na Jeneva wameachishwa kazi. Umoja wa Afrika umesitisha wanachama wa Sudan hadi pale serikali ya mpito iliyokuwepo madarakani itakaporejeshwa au inapanga kuutuma ujumbe Sudan kufanya mazungumzo na pande pinzani. Benki Kuu ya Dunia pia imesitisha fedha za operesheni zake nchini Sudan, ambayo uchumi wake umeathirika pakubwa kutokana na miaka mingi ya uongozi mbaya na vikwazo Brussels. Iran imesema itaanza tena mazungumzo na mataifa yenye nguvu duniani mwezi Novemba kuhusu kuyafufua makubaliano ya nyuklia baada ya pengo la miaka mitano. Kumekuwa na onyo linaloongezeka kuwa uvumilivu wa kimataifa unapungua. Iran ilifanya duru sita za mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja mjini Vienna na serikali ya rais Joe Biden kuhusu kurejea katika mwafaka wa 2015 lakini mazungumzo yakatulia mwezi Juni wakati serikali mpya ya msimamo mkali iliingia madarakani Tehran. Akiwa ziarani Brussels, naibu waziri wa mambo ya kigeni wa Iran Ali Bagheri alisema ameona maendeleo mazuri katika mazungumzo na mjumbe wa Umoja wa Ulaya Enrique Mora, ambaye pia alikwenda Tehran mapema mwezi huu. Bagheri amesema tarehe kamili ya kuanza mazungumzo hayo ya Novemba itatolewa wiki ijayo. Marekani imelipokea tangazo hilo kwa tahadhari, lakini ikasema inaamini masuala machache yaliyobaki baada ya duru ya sita ya mazungumzo ya Vienna. Tehran, waziri wa mambo ya kigeni wa Iran Hossein Amir Abdul Rahian amehimiza serikali ya Taliban kufuata mtizamo wa kirafiki wakati wa mkutano wa jana wa nchi sita ambazo ni majirani na Afghanistan ili kubaini ramani ya mstakabali wa nchi baada ya kundi hilo kuchukua uongozi wa Afghanistan. Hussein amesema serikali ya Taliban ilichukua hatua mwafaka za kuwahakikishia majirani zake kuwa hakuna kitisho kutoka Afghanistan. Mkutano huo ambao umefanyika miezi miwili baada ya wanamgambo wa itikadi kali kuingia Kabul uliwaleta pamoja mawaziri wa mambo ya kigeni wa Pakistan, Uzbekistan, Tajikistan na Turkmenistan mjini Tehran, wakati wenzao wa China na Urusi wakishiriki kwa njia ya video. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema washiriki wanapaswa kutafuta mbinu za kuepusha kuporomoka kwa uchumi wa Afghanistan na kusaidia watu kuishi. Beijing, China imesisitiza kuwa Taiwan haina haki ya kujiunga na Umoja wa Mataifa wakati Marekani ikihimiza ushiriki mkubwa wa kisiwa hicho katika shirika hilo la kimataifa, hatua inayozusha mvutano ambao huenda ukaongezeka kufuatia ukosoaji wa karibuni wa rais wa Marekani Joe Biden kuelekea Beijing. Biden alikemea China katika mkutano wa kilele wa Jumuia ya Mataifa ya Mashariki mwa Asia, akiwaambia viongozi wa kikanda, akiwemo waziri mkuu wa China Li Keqiang kuwa Marekani na wasiwasi mkubwa na vitendo vya kulazimisha na ubabe katika mlango wa bahari wa Taiwan. Naye waziri wa mambo ya kigeni wa Marekani Antony Blinken alisema Jumanne wiki hii kwamba uh, Taiwan imeendelea kutengwa kwenye jukwaa la kimataifa. Alihimiza mataifa yote wanachama wa Umoja wa Mataifa kuunga mkono ushiriki thabiti na wenye maana wa Taiwan katika mfumo wa Umoja wa Mataifa na katika jamii ya kimataifa. Msemaji wa ofisi ya masuala ya Taiwan alijibu akisema, umoja wa Mataifa ni shirika la kimataifa linalojumuisha mataifa huru na Taiwan ni sehemu ya China. Ni taarifa ya habari za ulimwengu kutoka DW Bonn. Tunis: mamlaka huru ya kudhibiti vyombo vya habari nchini Tunisia haika imesema imekifunga kituo cha televisheni cha Nesma kinachomilikiwa na kiongozi wa chama cha Heart of Tunisia Nabil Karui na kituo kimoja cha redio cha kidini ikisema vinatoa huduma bila leseni. Vituo hivi vimekuwa vikimkosoa rais Kais Said ambaye alijiongeza mamlaka ya utendaji mwezi Julai katika hatua ambayo wapinzani wake wanaielezea kuwa ni mapinduzi. Televisheni ya Nesma na redio ya kidini ya Quran Karim vimehudumu kwa miaka mingi bila leseni na kuwakasirisha waangalizi wa vyombo vya habari wanaoviona kuwa vyombo haramu vya ushawishi wa kisiasa tangu Sayid anyakuwa madaraka Julai, baadhi ya wakosoaji wanavyoona vitendo vyovyote dhidi ya vyombo vya vya habari vinavyompinga kuwa ni jaribio la kudhoofisha uhuru wa habari na haki za binadamu nchini Tunisia, ambayo imekuwa chini ya kidemokrasia tangu imekuwa nchi ya kidemokrasia tangu vuguvugu vugu la mapinduzi ya mwaka 2011. Luxembourg mahakama ya juu kabisa ya Umoja wa Ulaya imeamuru Poland kulipa euro milioni moja kila siku kwa kushindwa kuivunja idara yenye utata ya nidhamu mahakamani ambayo ndio kitovu cha mzozo mkali kati ya serikali ya Warsaw na Umoja wa Ulaya. Halmashauri Kuu ya Ulaya iliomba faini hiyo mwezi uliopita baada ya mamlaka za Poland kushindwa kutekeleza uamuzi wa muda kuanzia Julai ulioamuru kusitishwa mara moja kwa shughuli za idara hiyo ya kinidhamu. Waziri Mkuu wa Poland Mateusz Morawiecki bado hajatoa ahadi ya kuifunga taasisi hiyo ambayo inachukuliwa na wakosoaji kuwa mbinu ya ku kuwashawishi majaji kufuata sera za serikali. Na katika michezo, Ronald Koeman amefutwa kazi kama kocha wa Barcelona. Koeman alitimuliwa baada ya Basa kushindwa bao moja kwa sifuri na Rayo Vallecano jana usiku, na kuiacha timu hiyo ikiwa katika nafasi ya tisa kwenye msimamo wa ligi ya Uhispania, La Liga. Kiungo wa zamani wa klabu hiyo ya Uhispania Xavi Hernandez yuko mstari wa mbele kuchukua nafasi yake. Xavi kwa sasa ni kocha wa klabu ya Alsad ya Qatar. Kwingineko, Bayern Munich umeshushiwa kipigo kizito jana usiku cha mabao matano kwa sifuri na Borussia Monchengladbach na kuondolewa katika kombe la shirikisho la Ujerumani. Nayo klabu ya daraja la pili Carlsruhe SC imeiondoa Bayer Leverkusen kwa ushindi wa mabao mawili kwa moja. Mwisho wa taarifa habari za ulimwengu kutoka DW Bon. Mimi ni Bruce Amani, endelea kuwa nasi.