DW Michezo. Ujerumani kujikatia tiketi ya kushiriki kombe la dunia mwakani huko Qatar usiku wa leo iwapo wataibwaga Macedonia Kaskazini. Kocha wa Uhispania Luis Enrique afurahia licha ya timu yake kushindwa na Ufaransa katika fainali ya Nations League, na Tanzania yaweka hai matumaini yake ya kufuzu kombe la dunia. Kwa haya na mengine mengi, karibu. Mimi ni Jacob Safari. Ujerumani wanaweza kulishinda kundi J iwapo watawalaza Macedonia Kaskazini usiku wa leo iwapo, lakini Armenia watapoteza au kutoka sare watakapocheza na Romania katika mechi za kuania kufuzu kwenye kombe la dunia. Mabingwa hao mara nne wa dunia wamezinduka baada ya kushindwa na hawa wapinzani wao wa leo mnamo mwezi Machi mjini Duisburg chini ya kocha mpya Hansi Flick, Ujerumani wameshinda mechi zao zote nne za kuania kufuzu kombe la dunia. Huyu hapa Hansi Flick. kocha wa zamani wa Ujerumani Joachim Lov aliondoka baada ya mwisho mgumu wa kipindi chake cha ukufunzi, kwa kuwa kipigo alichopewa na Macedonia kilifuatia kushindwa sita bila na Uhispania, kabla timu hiyo haijabanduliwa kutoka kwenye mashindano ya Ulaya katika hatua ya 16 bora. Lakini Flik, ambaye ni kocha wa zamani wa Bayern Munich, amewanua vijana kama Florian Wirtz na Jamal Musiala, na mawinga wake Leroy Sane pamoja na Serge Gnabry wameanza kuingiliana vyema kimchezo. Gnabry ni mchezaji wa Bayern Munich na timu ya taifa ya Ujerumani. Ja, tunataka kushambulia na nguvu mpya. Bila shaka kombe la dunia ni lengo kubwa. Bila kufunga mabao ni vigumu kupata ufanisi. Timu inayoorodheshwa katika nafasi ya kwanza kwenye ramani ya FIFA ya timu bora duniani Ubelgiji inaweza kufuzu pia, licha ya kutoshiriki mechi hizo kutokana na kushiriki kwake mechi za Nations League ambapo walimaliza katika nafasi ya nne baada ya kufungwa mbili moja na Italia hapo jana. Ubelgiji inayoongozwa na Roberto Martinez iko pointi nane mbele ya timu inayoshikilia nafasi ya pili, jamhuri ya ya Chek pamoja na Wells, huku kukiwa kumesalia mechi mbili tu. Iwapo Wels watapoteza pointi katika mechi yao ambayo hawajaicheza dhidi ya Estonia, basi Ubelgiji watakuwa wamejihakikishia kumaliza katika nafasi ya kwanza kwenye hilo kundi lao. Kwingineko England wanaweza kusogea karibu na kuyabiri ndege ya kuelekea Qatar pale watakapocheza na Hungary katika mechi yao uwanjani Wembley hapo kesho, huku wapinzani wao wa karibu katika kundi lao, Albania, wakiwa wanapambana na Poland mjini Tiranya. Na hayo tukiyaweka kando, kocha wa timu ya taifa ya Ufaransa Didier Deschamps anasema imani ndio iliyoifanya timu yake ibuke na ushindi wa taji la Nations League jana baada ya kutoka chini bao moja na kuilaza Uhispania mbili moja katika fainali. Deschamps anasema pambana na timu ya Uhispania ambayo ingawa iliwakosa baadhi ya wa wachezaji wake muhimu, bado ni timu nzuri mno inayoweza kuisumbua timu yoyote ile duniani. Hatukupoteza imani licha ya kupata matokeo yasiyoridhisha kwenye mechi zilizopita. Kama hatungekuwa na imani kwenye mechi hizo, singekuwa hapa Milan kucheza fainali, na bila shaka hatungeshinda Nations League kama tungekuwa hatujaamini. Kwa upande wake kocha wa uhi Uhispania Luis Enrique anasema anajivunia sana vijana wake licha ya kupoteza fainali ya jana. Kocha huyo ameongeza kwamba wanakimaliza kinyang'anyiro hicho bila majuto ya aina yoyote yale. Enrique anadai kutokana na jinsi walivyocheza katika fainali ya jana, sasa atakuwa na wakati mgumu sana kuchagua kikosi cha kwanza katika mechi zao zijazo pues kama kawaida, haijalishi tunayecheza naye, Uhispania itacheza mchezo wao tu. Tunaweza kucheza vizuri au vibaya, bila shaka, ila nafikiri mashabiki wote watakubali kwamba Uhispania hucheza vile vile tu, na ndio maana ni fahari kubwa, na ninaridhika na kile nilichokiona katika mashindano haya. Hayo tukiweka kando, nyota wa Brazil Neymar amesema kombe la dunia litakalofanyika mwakani huko nchini Qatar huenda likawa lake la mwisho katika taaluma yake. Neymar amesema ataingia katika mashindano hayo akiwa anayechukulia ya kama yake ya mwisho, kwa sababu hafahamu iwapo kisaikolojia ataweza tena kucheza kandanda. Neymar amesema atafanya kila awezalo kuhakikisha amelishinda taji hilo na timu yake ya taifa, kwa kuwa hiyo ndiyo ndoto yake kuu tangu utotoni. Brazil ndiyo inayoongoza mashindano ya timu kumi ya kuwania kufuzu kwenye kombe la dunia huko Amerika Kusini kwa alama 28 baada ya mechi kumi. Neymar alikosa mechi ya wiki iliyopita walipopata ushindi wa tatu moja dhidi ya Venezuela kutokana na marufuku, ila katika mechi ya jana walipocheza na Colombia, matokeo yalikuwa sare ya kutofungana. Na sasa tuelekee Afrika Mashariki, ambapo moja kwa moja hadi huko Tanzania, ambapo timu ya taifa nchini humo iliyoweka hai matumaini ya kufuzu kwenye kombe la dunia mwakani. Tupate mengi kutoka kwake Mindi Joseph timu ya taifa ya Tanzania jana Jumapili imefanikiwa kuchukua alama tatu ugenini na kulipa kisasi cha bao moja kwa sifuri dhidi ya Benini katika mchezo wa kufuzu kombe la dunia uliochezwa nchini Benini. Mfungaji wa bao hilo pekee la Taifa Stars ni Simon Msuva na hapa anafichua siri ya goli lake lilowafunga Benini. Sisi ni wachezaji, tunashirikiana tunapokuwa uwanjani na ukiangalia pia, walimu kuna maelezo wanatupa na sisi wenyewe wachezaji tunaonyesha chakwetu tulichokuwa nacho. Kwa hiyo ni mwalimu na wachezaji wenzangu jinsi tunavyoonyeshana ushirikiano uwanjani ni juhudi zangu na juhudi pia za wachezaji, iko ndio kikubwa. Safari bado, tunahitaji maombi yao wa Tanzania. Baada ya ushindi huo, rais wa shirikisho la soka Tanzania TFF Wadeskaria ameipongeza timu ya taifa kwa kupambana kupata pointi tatu ugenini. Tuwapongeza wachezaji na benchi la ufundi, wamepigana kusema kweli, kuhakikisha kwamba tunapata hizi pointi tatu. Kitu kikubwa, tuendelee kuwapa sapoti, tuwamotiveti wachezaji wetu, lakini tuhakikishe kwamba tunakuwa serious na michezo ya kimataifa. Taifa Stars kwa sasa inaongoza kundi J ikiwa na pointi saba ikifuatiwa na Benini wenye pointi saba, na timu ya taifa imebakiza michezo miwili, ambapo itacheza na Madagaskar ugenini na Kongo. Diana Si nyumbani. Tuangazie katika timu ya taifa ya wanawake ya Tanzania Twiga Stars baada ya kufanikiwa kubeba kombe la Kosafa Jumamosi huko Afrika Kusini. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ameipongeza timu hiyo kwa kuiwakilisha vyema nchi kimataifa katika mashindano hayo. Na kipekee niwapongeze sana timu ya Twiga kwa kuchukua ubingwa kwenye mashindano ya Kosafa. Na mara nyingi huwa ninasema watoto wetu wanawake hawa wanajitahidi sana. Ili ni kombe lao la tano, nadhani kuleta nchini. Kocha Bakari Shime anazungumzia kufuatia ubingwa huo wa Kosafa. Ilikuwa ngumu kwa sababu timu yetu, kuanzia mechi ya nusu fainali mpaka mechi hii, ilipungua nguvu kwa sababu Eh, kulikuwa na wachezaji kama majeruhi ambao hawakuweza kucheza, lakini ndani ya kiwanja kulikuwa na zaidi ya wanne ambao walikuwa wanacheza wakiwa na hali ngumu sana kiwanjani. Lakini mwisho wa siku, pamoja na hali ambayo wamekuwa nao, ni wapongeze mno wasichana hawa, wameweza kupigana hadi mwisho wa mchezo na sisi kupata matokeo mazuri ambayo ya yamepeleka furaha Tanzania. Tutoke huko sasa, tugeukie katika riadha, ambapo mkurugenzi wa maendeleo ya michezo nchini Yusuf Osingo amesema katika kuendelea kukuza mchezo huo nchini wamerudisha usimamizi wa mchezo huo ngazi ya mkoa kwa lengo la kuibua vipaji zaidi. Tumerudisha madaraka hayo mikoani, na kwa kupitia pia maafisa wetu wa michezo wa mikoa na wilaya halmashauri, pamoja na chama husika cha mkoa kushirikiana kwa pamoja kuhakikisha kwamba wanavumbua vipaji hivyo kutoka Tanzania. Mimi ni mwanamichezo wako Mindi Josefu na kutoka Tanzania tuelekee Rwanda, kwake Christopher Karenzi atufahamishe yaliyojiri michezoni huko. Timu ya Rwanda ikiwa ugenini mjini Kampala jana ilibamizwa kwa kuchapwa bao moja kwa nunge na Uganda Cranes katika uwanja wa St Marys Kitende katika mchezo wa mzunguko wa kwanza mjini Kigali Alhamisi ya wiki iliyopita. Uganda Cranes haikuonea huruma Rwanda ikaipo kwenye bao moja kwa sifuri. Mashabiki na baadhi ya wa wapenzi wa soka wanaomba kocha wa Rwanda Mashamivensa ajiuzulu lizegre jumali wanaongoza na alama kumi baada ya kuwabwaga Kenya bao moja kwa sifuri mjini Nairobi. Uganda sasa iko kwenye nafasi ya pili, bado ikiwa na matumaini ya kusonga mbele endapo Mali itateleza. Tukio bado nchini, ligi kuu ya mchezo wa kikapu mwishoni mwa juma ilikuwa kwenye shindano la playoffs, hatua ya robo fainali ya ligi, mabingwa wa utetezi Patriots wamefuzu hatua ya nusu fainali baada ya kuwalaza Tant Plus kwa vikapu 108 kwa 81, wakati APR Basketball ikiwabwaga UGB kwa vikapu 93 kwa 51. Henry Mwinuka ni mkufunzi Mtanzania wa timu ya Nishat Rage hapa Kigali. Ngazi ya nusu fainali inakuwa ngumu sana kwa sababu tunaenda kuleta wachezaji wao wa kawaida, okay, ambao ni wachezaji wa nje Iba anaweza akaja pepe na Keni Gasana amekonfirm jana kwamba atakuja kuwachezea kwa, kwa hiyo game gemu, nusu fainali na fainali inakuwa ngumu sana. Mshindi wa ligi mwaka huu anafuzu moja kwa moja eh, kwenye fainali za kombe la Afrika Basketball Africa bar 2022 eh, hapa hapa mjini Kigali kwa niaba ya DW yo, mimi ni Christopher Karenzi Kigali. Na kwa ripoti hiyo kutoka Kigali, Rwanda. la ziada sina kutoka mese yetu ya michezo. Kwa mengi zaidi, wetembelea tu tovuti yetu ya dw.com mkwaju Kiswahili. Mimi ni Jacob Safari.