DW, Vijana Tugutuke. Hujambo msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya DW na karibu tena katika kipindi cha Vijana Tugutuke ambapo hii leo tuko katika jimbo la Isiolo nchini Kenya. Isiolo ni jimbo ambalo lipo katika eneo la mashariki mwa Kenya na idadi kubwa ya wakazi wake ni wafugaji. Jimbo hili pia ni mojawapo ya majimbo mengine hapa nchini Kenya ambayo vijana wake wameripoti kuhangaishwa pakubwa kila wanapotafuta vitambulisho vya kitaifa. Lakini katika siku za hivi karibuni, takriban baada ya miaka minne hivi, serikali imerejelea tena mpango wa kuwasajili vijana kutoka jimbo hili kupata stakabadhi hiyo muhimu. Ninayoongoza kipindi cha leo ni mimi Michael Kwena. Karibuni sana katika kipindi, na mwanzo mwanze kwa kujitambulisha tafadhali. Naitwa Mireti Moses, chairman wa Bodaboda, Isiolo County. Na Naitwa Shukri Osman, mimi ni mkazi wa Isiolo. Mimi naitwa na Musa Abdi, kiongozi wa wanafunzi katika chuo kikuu cha Maseno na pia ni mkazi wa kaunti ya Isiolo. Nianze nawe bwana Miriti, ukosefu wa vitambulisho vya kitaifa uh, umeathiriki vipi kazi zenu kama wahudumu wa bodaboda hapa Isiolo? Uh, kwa hakika sekta yangu ya bodaboda imeathirika sana kwa vijana kukosa vitambulisho, ikiwa kitambulisho ndio kitu muhimu ili mtu kuweza kupata driving license. Tukiangalia hapo nyuma, county government walikuwa wameshughulikia vijana 500 ikiwemo wengi walipata changamoto pale kwa kutokuwa na kitambulisho. Kwa hivyo sasa kitambulisho imekuwa ndio kila kitu, ndio uweze kupata kitu chochote hapa Kenya ama county yetu ya Isiolo. Tukiangalia pia kuna kazi mtaani ambapo vijana wa bodaboda wangehusishwa pia, lakini wengine hawana vitambulisho so inakuwa ni shida sana kupata ile kazi mtaani ama jukumu lolote hapa kwa kaunti yetu ya Isiolo, so inakuwa ni shida kubwa sana. Safi, huyo ni mwenyekiti wa wahudumu wa bodaboda katika kaunti hii ya Isiolo. Karibu Musa, wewe ni kijana na kiongozi wa wanafunzi. Je, wanafunzi wameathirika kivipi na swala zima la ukosefu wa vitambulisho kwa takriban miaka minne sasa katika jimbo hili la Isiolo? Asante, ah, jambo la kwanza mwanafunzi akifika miaka 18, huwa eh, wengi wetu wale ambao wamemaliza vyuo vikuu huwa hatuna ajira na huwa wanajiingiza katika miradi za kujiendeleza kibinafsi na biashara tu za kiuchumi, na huwa ah, miradi hizi serikali huwa inapeana mikopo eh, kupitia mikopo kama zile za vijana Uwezo Fund eh, mikopo za kuwasaidia vikapu vya kiuchumi za vijana kama Youth Enterprise Fund huwa unapata mikopo hizi, lazima e, wale ambao wanatakikana wapewe mikopo hizi e, lazima wawe na vitambulisho. Kwa hivyo changamoto la kwanza kuwa katika zile miradi za kiserikali huwa ni ngumu haswa mwanafunzi kama hana kitambulisho. Inasadikiwa kuwa wengi wa vijana kutoka hapa Isiolo uh, hawana ajira na pia wamekuwa wakijiunga na makundi yasiyofaa. Je, hili pia limechangiwa na ukosefu wa wao kutokuwa na vitambulisho vya kitaifa? Vijana kama wanakosa vitambulisho huwa ni kisingizio uh, ya wao kujiingiza katika uh, vikundi vya eh, uhalifu, vikundi vya ambavyo vimo katika mipaka ya Kenya na Somalia vya Alshabab na bila kusahau pia uh, wale ambao wako katika wizi wa mifugo. Kwa hivyo kama mwanafunzi ama yule mwanafunzi anamaliza chuo kikuu, anakosa eh, kitambulisho hiki, basi dhana na kisingizio ya kujiingiza katika eh, masuala ya uhalifu huwa ni ya juu zaidi. Msikilizaji huyo ni Musa Abdi, kiongozi wa wanafunzi katika chuo kikuu cha Maseno na mkazi wa hapa Isiolo, akituweka sawa kuhusu swala hilo. Na kule pembezoni pia yupo dada Shukri Kasim. Hebu tueleze safari yako ya kutafuta kitambulisho cha kitaifa ilikuwa vipi? A, imekuwa swala ngumu sana, hasa kwa vijana. Tuna tatizo kubwa, ambapo tumepitia shida tupu, hatupati kitambulisho vilevile uh, vile kuna, uh, kuna pale ambapo mwanafunzi bado yuko shuleni na wakati ambapo hana darasa la darasa uh, anafaa kwenda kujitafutia riziki kando na masomo uh, so inakuwa ni tatizo kubwa eh, tetesi langu ama wito wangu kwa, serika, uh, kwa serikali ya kaunti ya Isiolo ni kuwa waangalie wa vijana wa vijana, ndio kio cha jamii, ndio viongozi wa baadaye, tushughulikie tu, tu masuala yao na tuwajali. Asante nam. Iwapo ndio wanajumuika nasi msikilizaji, kipindi hewani ni vijana Tugutuke, ambapo tunazungumza na vijana kutoka jimbo la Isiolo nchini Kenya kuhusu changamoto ya kupata vitambulisho vya kitaifa na mpango wa serikali kurejelea zoezi la kuwapiga msasa vijana kupata stakabadhi hiyo muhimu. Isiolo pia ni jimbo ambalo lipo kwenye mpaka wa Kenya na Somalia. Je, hili pia huenda limechangia kucheleweshwa kwa mpango wa kuwapa vitambulisho vya kitaifa bwana Miriti. Kwa maoni yangu, itakuwa labda kuna swala fiche, kwa maana tukiangalia kuwa kwa mipaka hiyo si sulugu ya kwamba mtu hapaswi kupata kitambulisho cha kitaifa. Uwe kwa mipaka, ama uwe wapi, unapaswa kuchukuliwa kama Mkenya au yule mwingine, na unapaswa kushughulikiwa wala kuhudumiwa kwa njia ya heshima kila mara. Mamia vijana wamekuwa wakishiriki maandamano hapa Isiolo wakishinikiza serikali kuwapa vitambulisho. Je, hatua yao ya maandamano unadhani ndio suluhu kwenye swala tata la kupata vitambulisho ambavyo kwao wanahisi ni kudhulumiwa, Bwana Musa? Uh, ni wito ambao na, nafahamu kwamba haufai kwa njia moja, kwa sababu uh, stakabadhi hizi muhimu, unajua, uh, mwanafunzi ama yule kijana akimaliza ama mwanadada akimaliza chuo kikuu huwa tunatafuta ajira na stakabadhi muhimu ambayo serikali na sekta ambazo ni za kibinafsi huwa zinahitaji yule mtu kupata ajira ni kitambulisho. Kwa hivyo wito wangu, e, sio kila mara e, kujaa pale barabarani na kuandamana a, ila wale e, washikadau a, wenza katika serikali wale ambao wanatetea haki za kibinadamu, tume tu kadhaa ambazo zinatetea haki za kibinadamu kama Kenya National Human Rights Commission. Uh, na pia uh, sekta za kibinafsi zihakikishe kwamba kumekuwa na e, wameweka e, mikakati muhimu ambayo itahakikisha e, isiwe inachelewa katika siku za usoni. Labda nizungumze pia na dada Shukri. Tunajua kwamba ni hitaji kwa Mkenya yeyote awaye yule alifikisha umri wa miaka 18 kwenda juu kuwa na kitambulisho cha kitaifa kabla ya kuajiriwa popote pale. Kibinafsi, umewahi kupoteza nafasi yote ya ajira kutokana na kwamba hauna kitambulisho cha kitaifa? Uh, santi kwanza kabisa, ni kweli nimekosa nafasi katika ajira uh, kuna, kuna mara kulikuwa na sensors ambapo nilikuwa nimequalify everything. Kenye, nilikuwa nimehitimu samahani <laughs> kikwazo kuu ilikuwa tu ni kukosa kitambulisho, lakini pia tumeanza kushuhudia mpango wa serikali wa kuanza kuwapiga vijana msasa kupata stakabadhi hiyo. Unadhani hiyo itakuwa suluhu kwenye swala hili tata? asina imani na vetting, kwa kuwa kuna maswali unanishaipitia vetting mbeleni, wana maswali mingi, chifu wako ni nani? Vitu vingine hata ni ovyo kuuliza, mtu plot namba, hata sijui plot namba ndio nini? Unauliza maswali mingi, unaweza pata y kwamba mtu ama mtoto alizaliwa katika plot za kukodesha pale ambapo huyo huyo mtoto ama huyo kijana anaenda kutafuta kitambulisho anaanza kuulizwa alete plot number, na maskini hata hawana ploti. Ni, ni tu walikuwa kwa hizo rentals. Swali langu ni je, wanataka hawa watu hawa wa vijana wapate, wapate aje kitambulisho na sasa kusonga mbele? Eh, bwana Musa, nyinyi kama vijana mnataka kufanywa kivipi kwenye swala hili ikizingatiwa pia kwamba wengi wa vijana wamekosa nafasi za ajira hapa Isiolo kwa kukosa stakabadhi hiyo muhimu. Tunapomalizia mazungumzo na kipindi cha leo, uh, wito wangu uh, kwanza ni kwamba uh, serikali inajitahidi kwa njia moja haswa, wamehakikisha kwamba kupiga msasa na upeanaji wa vitambulisho vya kitaifa huwa zinafanyika katika uh, viwango vya wadi uh, machifu wamekuwa wakishughulikia, lakini changamoto moja ni huwa Eh, kando na idadi ya watu kuongezeka katika kaunti ya Isiolo, huwa upigaji msasa wa eh, wale ambao wanataka vitambulisho vya kitaifa huwa inafanyika tu mara moja. Ah, asante sana Musa. Naona msikilizaji, muda wetu umetupa kisogo, ila niwashukuru sana vijana tuliokuwa nao hii leo kwenye kipindi, akiwemo Moses Miriti ambaye ni mwenyekiti wa huduma bodaboda katika kaunti ya Isiolo, Musa Abdi, kiongozi wa wanafunzi katika chuo kikuu cha Maseno, pamoja na Shukri Kasim, ambaye ni mkazi wa hapa Isiolo. Na basi kufikia hapo, msikilizaji, hatuna la ziada hadi wakati mwingine tena tutakapojumuika kwenye makala mengine. Asante kwa kusikiliza makala ya leo. Jina langu ni Michael Kwena, kwa heri kwa sasa.