DW. Sema, uvume. Bila shaka umewahi kutafuta maneno ya Kiswahili na ukahitaji kusikia linavyotamkwa katika kompyuta, lakini kwa kuwa mashine haijafundishwa kutamka maneno ya Kiswahili, inaweza ikakwambia kwa lahaja ambayo bado usiweze kupata neno katika maana husika, sindivyo? Sasa kampuni ya Mozilla ipo katika harambee ya uchangiaji wa maneno ya Kiswahili ili kuifundisha mashine kuweza kutamka maneno ya Kiswahili, lakini swali unaweza ukajiuliza kwa nini sasa? Kwa sababu mashine kwa sasa inaelewa lugha ya Kizungu, ndo mashine zinaweza kuelewa. Hujambo msikilizaji, karibu katika makala ya sema uvume, ambapo leo tunauangalia mradi wa kampuni ya Mozilla ujulikanao kama Mozilla Common Voice Project, kufundisha mashine kuzungumza Kiswahili fasaha. Mwenyeji wako ni Hawabihoga, karibu. Imekuwa ni rahisi pale unapohitaji neno la Kiingereza au lugha nyingine za bara la Ulaya katika kompyuta yako ukalipata bila wasiwasi wasi, na vile linavyotamkwa kwa usahihi wake, lakini imekuwa ni changamoto kwa lugha za Kiafrika. Uhaba mkubwa umeshuhudiwa na hata utakapopata mashine yako inaweza isikupe neno hilo kwa ufasaha wake. Changamoto hii imekuwa ni kubwa zaidi, hasa kwa wale watu wanaofanya tafiti, kujielimisha na hata wale wanaohitaji kujua lugha husika. Wanaweza kulipata neno lakini utamkwaji wake wa mashine ikakosea, sababu tu haijafundishwa stadi hiyo. Sasa kwa kupitia lugha ya Kiswahili kampuni ya Mozilla imeanzisha mradi wa kufundisha mashine iweze kuzungumza Kiswahili fasaha na tena katika lahaja zote za Kiswahili Kiswahili kama vile Kiunguja, Lamu na hata namna watu wa bara wanavyotamka maneno yao. Hatua hii imeanza tayari kwa kuweka daftari la mtandaoni na kuruhusu watu waweze kuchangia maneno ambayo yatatumika kusaidia katika kuifundisha mashine namna ya kutamka maneno hayo. Briton Mwasaru kutoka mjini Nairobi, ambaye pia ni miongoni mwa timu ya kufanikisha uchangiaji wa sauti za Kiswahili mtandaoni, anasema watu wanaweza kujiandikisha katika daftari hilo la mtandaoni au kuingia kama mgeni na kuchangia sentensi za Kiswahili ili kuifundisha mashine kutambua maneno hayo Mbari ni muhimu kwa kuwa inawezesha watu kadha wa kadha kuweza kutumia hizo hizo daftari za sauti kuweza kufundisha mashine, na hii inawezesha uh, watu wanao wataka kuanzisha biashara fanya research uh, waweze kuwa na hiyo data set hiyo uh, daftari ya sauti ambayo huwa inatumia pesa mingi kuweza kukusanya sauti tofauti, na vile watu wanavyoongea. Sauti zinazokusanywa kutoka katika maneno tofauti huhaririwa, ikiwemo kusikia ufasaha wake. Kitu ambacho hawaondoi ni namna ya utamkwaji wa maneno au lugha hiyo kutoka katika jamii tofauti lakini pia hawachagui maneno isipokuwa tu yanatumiwa na jamii iwe faraghani au hata hadharani. Lengo ni kufundisha mashine ili iweze kusaidia watu wanaohitaji huduma hiyo. Katika nyanja ya kompyuta sayansi, kuna hii field inaitwa artificial intelligence au machine learning. So, unafundisha mashine kwa kupatia hizo sauti ambazo zimerekodiwa na watu uh, zile wanavoongea uh, tofauti tofauti. So wanaweza kuchukua hizo sauti then wakapitisha kwa hizi vitu zinaitwa computer algorithms, alafu mashine itaweza ku elewa vile watu tofauti wanavyoongea lugha ya Kiswahili. Unapotumia simu yako ya mkononi kuingia katika daftari la mtandaoni la Mozilla kwa ajili ya kuchangia kwa sentensi za Kiswahili, ikiwa hutaki kujisajili, utaona alama ya kukuruhusu kurekodi sentensi yako, kisha sehemu ya kusikiliza kile ulichochangia, lakini pia kuona maneno mengine ya watu waliochangia, hivyo kupata nafasi ya kuongeza au kuhariri kabla ya timu ya Muzila kuanza kuhariri sauti za wachangiaji kwa ajili ya kufundisha mashine. Mbali na hapo, utaona pia chati ya uchangiaji wa watu wanavyochangia sentensi za Kiswahili, lakini maneno ambayo yanachangiwa kwa wingi zaidi. Na unaweza kuchangia zaidi ya mara moja huku ukiendelea kushirikisha ndugu jamaa na marafiki. Sasa mradi huu wa kijamii umeonekana kupokelewa zaidi na vijana, hasa wale ambao wamekuwa wafuatiliaji wakubwa wa masuala ya mtandaoni Robert Katana kutoka Mombasa, Kenya, ambaye ni mtafiti wa masuala mbalimbali ya biashara mtandaoni, anasema aliamua kuanza kuchangia sentesi za Kiswahili sababu anaona namna ambavyo teknolojia ya sauti imekuwa kwenye ulimwengu wa teknolojia. Ile tunasema, maana katika project juu tunataka tupate accent za watu na lugha za watu. Watukuta kama mimi ambaye naongea Mombasa, kuna yale maneno ambayo inaongelewa huku sana Mombasa, kama vile nilienda kununua viazi jioni, ama anapenda kula chapati na maharagwe ya nazi, na maneno tu ambayo ndio umetoka mahali kwingine maneno ambayo yanaongla na watu wa Mombasa yote, ni maneno ambayo watu wanaongeakatavi ambaye ni mchangiaji wa mara kwa mara anasema miongoni mwa masharti yaliyowekwa na Mozila wakati wa kurekodi ni kuhakikisha eneo la mchangiaji linakuwa tulivu ili maneno yaweze kusikika kwa ufasaha na mashine iweze kuyanakiri kwa ufasaha wake. Lakini pia kwa wale walioamua wa kujisajili, kuna vigezo vya lazima useme unazungumza Kiswahili cha ukanda gani, kama ni pwani au bara. Kurekodi, kwanza tina, tina, tina, tina watu wana kwa kimya ili kusikoe na makelele mengi nyuma. Baadaye tena kuna watu ambao wanasahihisha wanao, ama wanasikiliza. So wale ambao wanasikiliza wanasahihisha hizo sentence. Kama mtu mmoja alisema maneno fulani, unaona kweli hii ni kitu, alisema ni ukweli, ama ama sauti yake ilitoka vizuri, ama neno moja alikosea, ama maneno mawili alikosea, na uwezo wa kusema ndio ama la, akisema la inamaanisha Vizuri, soa haitakuwa vizuri iende kwa za Kiswahili, lakini pia wapo wachangiaji tu wamewiwa kuchangia sababu ya kuwa na mapenzi makubwa kwa Kiswahili, lakini historia za lahaja kuziingiza katika mfumo wa teknolojia kupitia daftari hilo la Mozilla Common Voice Project, ambapo wanasema baadhi ya lahaja zimepotea kutokana na mwingiliano wa watu, lakini mfumo huo wa teknolojia utazihifadhi. Mwanamisi Miki kutoka Lamu: inasikitisha sana kuona kwamba alexa kama nilivyosema natumia alexa kwa mfano anajua lugha zote hizo zingine kirasia Unaona, lakini Kiswahili peke yake ndio haelewi. Unadhani maneno gani ambayo mashine yanapaswa kuyafahamu, ambayo yanatumika kila siku kwenye ma maisha yetu ya kawaida? Hujambo, si jambo, shikamoo, marahaba, unaendelea je, inaendelea vizuri. Lugha ya Kinyarwanda iliwahi kufanikiwa vilivyo katika mradi huu wa kufundisha mashine lugha za Kiafrika unaofanywa na Mozilla. Watu waliotengeneza hapo ama programu tumishi walichukua maneno ya Kinyarwanda ambayo mashine inayotamka kwa ufasaha na kuweza kufundisha watu namna ya kujikinga wakati wa janga la virusi vya korona, ikijulikana kama Mbaza Chatbot hatua ambayo wengi waliitumia kwa kujiamini sababu lugha iliwapa kibali cha kuelewa zaidi taarifa walioitafuta. Baadhi ya watu ambao wapo mbioni kuanzisha program tumishi wanasema Mozilla imeleta msaada mkubwa, kwani ni gharama kukusanya sauti kwa ajili ya kutumika katika app, na ukizingatia watu wengi sasa wanapenda kutumia mfumo wa sauti hasa pale wanapokuwa katika app, kama anavyosema Julius David, mwanzilishi wa kampuni ya Mchongo ambayo ni mtandao wa kutoa na kupata huduma mbalimbali Nilikuwa nina maono kwamba mbeleni niweze kuweka mfumo wa sauti, kwamba watu wakiweza kutumia application au software yangu waweze kutumia mfumo wa sauti. Lakini pia imekuwa ni changamoto, kwa sababu mfumo hata nikiweka wa sauti sasa hivi ni ni itakuwa kwenye lugha ya Kiingereza. Hivi karibuni Baraza la Kiswahili nchini Tanzania, BAKITA, limeanza utaratibu wa kuchapisha misamiati mipya kupitia mitandao ya kijamii. Baadhi ya vijana wamekuwa wakichukua maneno hayo na kurekodi kwenye daftari la mtandaoni la Mozilla. Wanasema wanachangia sababu kuna app nyingi zipo na zitaanzishwa siku za usoni, hivyo wanahitaji kuona app za Afrika Mashariki zikiwekwa lugha ya Kiswahili miongoni mwa lugha zitakazotumika vutiwa na kuchangia maneno kwenye Mozilla kwa sababu naamini atakuja kutumika huko kwenye teknolojia baadaye hizo zinazokuja. Kwa hiyo navutiwa kwa sababu nitakuwa sehemu ya historia hiyo ya watu wale waliochangia maneno, na ndio kitu ambacho pekee kimenivuta kuweza kuchangia maneno kwenye hii programu ya Mozilla. Zitaweza kusaidia kwenye app nyingine ambazo zitatumia lugha hii ya Kiswahili, na hivyo itasaidia katika kukuza lugha na kuwasaidia wengine wengi zaidi duniani. Hakuna applications nyingine najua ambazo zitakuja huko mbeleni ambapo itasaidia pia kuweza kukuza maneno haya ya Kiswahili. Brighton anasema Mozilla kadhalika, kupitia mradi huo wameweza kutoa fedha kuwawezesha vijana ambao wataanzisha program tumishi ambazo zitatumia sauti kutoka katika daftari hilo. Hivyo anaalika mawazo ya vijana walioanzisha na wale wanaohitaji kuanzisha app kwa ajili ya kilimo, taarifa za fedha na hata teknolojia na masuala ya jamii kwa ujumla wake. Kuna dola elfu mia nne ambayo watu wanaweza Uh, timu moja inaweza pata zaidi ya uh, mpaka uh, dola elfu hamsini um, na uh, kuweza kufanya hizo miradi tofauti tofauti. Hadi hapo, mimi sina la ziada katika wasaa huu. Wasemo uvume, usisite kutuandikia maoni yako kupitia tovuti na mitandao yetu ya kijamii. Tafuta tu DW Kiswahili. Hadi wakati mwingine, siku njema.