BW. Mbiu ya mnyonge. Kesi dhidi ya aliyekuwa kamanda wa waasi wa LRA Dominic Ongwen imeibua tena kumbukumbu -kumbu za madhila yaliyowakumba wananchi kaskazini na mashariki mwa Uganda kwa muda wa miaka 20. Ijapokuwa mahakama ya kimataifa ICC imempata Ongwen kuwa na hatia ya uhalifu wa kivita na vilevile dhidi ya ubinadamu, wananchi hao wanaelezea kuwa hadi sasa maisha kizwa ya unyonge walimotumbukizwa yamewasababisha kubaki katika mashaka ya kutimiza ndoto zao maishani katika makale yetu ya mbiu ya mnyonge tunaangazia makovu ya moyoni na ya kimwili ambayo jamii za acholi langi teso madi na zinginezo zinaendelea kudhihirisha katika eneo ambalo ilifika wakati wakajihisi si sehemu ya taifa la uganda andamana nami lubege emmanuel hadi tamati Kadri wanapojaribu kusahau yaliyopita, wananchi wa kaskazini na mashariki mwa Uganda wanakumbushwa kuhusu ukatili waliofanyiwa katika kipindi ambapo majeshi ya serikali yalikabiliana na wasi wa LRA. Kwa bahati mbaya, raia wasio na hatia ndio waliathirika zaidi katika vita hivi, na angalau kila familia hadi sasa inadhihirisha kuwa inaathirika kwa namna moja au nyingine. Dominic Ongwen ni mmoja kati ya makamanda wa waasi na wapiganaji wa LRA wanaotajwa kuendesha uvamizi wa kikatili dhidi ya raia waliokuwa katika kambi kama vile eneo la Lukodi. Wilfred Labolo ni mmoja kati ya waliopoteza jamaa na watoto wao wakati waasi wa LRA walipovamia kambi ya Lukodi iliyokuwa ikilindwa na wanajeshi wa serikali. Katika uvamizi huo hadi raia sitini na wawili waliuawa wa kinyama. Labolo mwenyewe alimpoteza binti yake aliyekuwa na umri wa miaka minne tu, ambaye aliteketea katika nyumba yao iliyotiwa moto na wapiganaji. Labolo anasimulia hivi: waliwachukua mateka watu wengi, wengi wao walikuwa wanawake waliowatumia kuwabebea vitu walivyopora, na wengine waliotekwa hawakurudi hadi leo, baadhi tulisikia waliuawa. Walipovamia kambi za raia, waasi wa LRA waliwaua watu kwa kuwachoma moto wakatakata na kuwadunga visu kwa charaza mijeledi na rungu vichwani katika mazingira ya taharuki na mateso ambapo wengine waliwalazimisha kuwaoa jamaa zao wenyewe kwa mikono yao. Uvamizi wa aina hiyo ulifanyika katika sehemu mbalimbali kaskazini mwa Uganda, ikiwemo Pajule, Odek, Barilonyo na Abok. Mzee John Okelo anasimulia hivi kuhusu uvamizi huo wa tarehe 19 Mei mwaka elfu mbili na nne naoa watu mingi wengine wa Una, nasoma kama risasi unapiga we, hapana, angalia, unakimbia kukimbia. familia ya Luremoi Dochobela Odoch ni miongoni mwa zile ambazo watoto wao walikamatwa na kutwaliwa watumwa na wasi wa LRA na hadi sasa hawajulikani kama wako hai. Mzee Dochobela anasimulia hivi wata amekufa kwa rokori hapa yote hii dama ambao amwana anafanya rukori. Mkewe Dochobela Joyce Akelo naye anasema kichwero chwinywa maloke eni kainentie tuna machungu na tuna matumaini. Maamuzi ya mahakama yatatuliza nyoyo zetu tukifidiwa na kupata amani. nyai dano kichwe chwiny. Idadi kubwa ya waliochukuliwa watumwa na waasi hao walijumuisha vijana mabarobaro, wasichana na wanawake. Baadhi ya wasichana na wanawake waliosalimika na kutoroka kutoka kwa waasi walirudi kila mmoja akisimulia yaliyomkumba. Wengi wao walikuwa watumwa wa kingono, na katika hali hii wakazaa watoto na pia wakaambukizwa magonjwa ikiwemo virusi vya UKIMWI. Baadhi ya akina mama na wasichana wanasimulia hivi: sikuwa na furaha yoyote nilipotekwa nyara, na kile nilicho hofu ni kufa na kuwaacha watoto wangu. Niliambukizwa ukimwi na waasi, na sasa nateseka, lakini hata baada ya kurudi katika jamii zao jumuiya hii ya wasichana na wanawake wanazidi kuteseka kimawazo, kutokana na unyanyapaa dhidi yao kutoka kwa jamaa na familia zao wenyewe. Wao hutengwa na kubaguliwa wakiitwa majina yanayowadunisha. Wa unyonge huu umewasababisha wengi kujiua. Si ajabu kwamba visa vya watu kujiua ni jambo la kawaida katika jamii za kaskazini mwa Uganda. Hii ni kwa sababu wengi wanaugua kusononeka, hasa wakichanganya ukatili waliofanyiwa wakiwa mateka na tena unyanyapaa baada ya kurudi. Jane Akulo ambaye ni mmoja kati ya walionusurika anasema, tunachotaka ni kusameheana, kwani tumepitia mengi. Mimi nilitekwa na kurudi na mtoto ambaye hadi sasa anahitaji msaada wa elimu. Kukamatwa kwa Dominic Ongwen mwaka elfu mbili kumi na tano katika pori za Jamhuri ya Afrika ya Kati kulipokelewa kwa hisia mbalimbali na watu wa jamii za wahanga wa kaskazini na mashariki mwa Uganda. Katika mashtaka yaliyofunguliwa dhidi yake, mashahidi zaidi ya elfu nne walihusishwa. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC ilimkuta mbabe wa kivita Ongwen na hatia ya makosa 61 kati ya sabini ya uhalifu, ikiwemo mauaji, ubakaji, utumwa wa kingono, ndoa za kulazimisha, utekaji nyara wa watoto na kuandikisha kama wapiganaji, utesaji na mauaji. Maria Kamara Mabinti ni mratibu wa ICC katika nchi za Uganda na Kenya. Tunatathmini jinsi jamii ilivyopokea tamko la mahakama kuhusu kesi dhidi ya Ongwen. Mawakili wa wahanga nao wana haki kutoa maoni yao kwa majaji kama wana nia ya kuwasilisha rufaa. Hata hivyo, mjadala ambao umeendelea hata baada ya Ongweni kupatikana na hatia ni kuwa yeye mwenyewe alikamatwa na wasi wa LRA akiwa mtoto na kutokana na makuzi na mateso aliyopitia alijenga hisia za kikatili bila hiari yake ndipo baadhi ya watu wa jamii yake na wadadisi mbalimbali wa mbali, masuala ya kisheria na jamii wanamwondolea ong'weni makosa sheikh musa harir ni mmoja kati ya viongozi wa kidini kaskazini mwa uganda ambao waliwahi kushiriki katika mazungumzo ya amani na waasi hao mapema miaka elfu mbili dominic ongwen alikamatwa kama iko mwaka kumi na kwa barabara ambao alikuwa naenda kwa shule kwa hivyo, watoto kama yeye ni wengi sana, ambao alikamatwa na waasi wakatumia kama majeshi ya waasi, wakafanya vile yote ambao yeye mwenyewe alifanya. Aidha, baadhi ya wahanga kama vile Alice Ayot wanasema kuwa walikwisha wasamehe akinongweni na kundi lao la LRA linaloongozwa na Joseph Kony, ila watu wa jamii za wahanga wanataka kusaidiwa kurejelea maisha ya kawaida. Wanataka kufidiwa hasara na fursa walizopoteza kutokana na harakati za serikali dhidi ya waasi hao. Bernard Abok ni mratibu wa miradi ya wahanga wa Lukodi. Reparations, they would come out with the technical... Fidia ingekuwa kama wao kutujengea vyo vya kiufundi, kwa sababu hatuna nyenzo kama hizo na pia tuuziwe pembejeo za kilimo kwa bei ya chini, jamii zifaidike. Na pia tunahitaji kituo cha utoaji na saha na kuliwaza kikiwa na interneti ili jamii irejee katika hali yao. Mzee Dochobela anasema mi nataka kipatia kwangu vitu ambao anasaidia mimi, ng'ombe yango hawa wametoa, ya mzee yango ametoa, kukua atakuwa gumu kwa dunia hata kulima mia hapana, uwezo mzuri pena, watu iko kwa shida kabisa, kusukua kutoto tu kwa sure yote, atakuwa gumu kwa mtazamo wake. Sheikh Musa, serikali ya Uganda nayo inawajibika, kwani wanajeshi wake nao walihusika katika visa mbalimbali vilivyowatia watu wa kaskazini mwa Uganda katika unyonge na majonzi ambavyo vimetawala maisha yao na hata vizazi vijavyo. Kuna marisasi ambayo ya serikali aliwa watu, kwa hivyo kama uongozi ya dini tume, tukaona kama msamaha na vile ile kuwasiliana kwa njia mzuri, ndio naweza tibu na kuleta roho ya watu kukua pamoja, badali ya hata akiwa wakifunga Dominic wen awezi kubadilisha roho ya wale ambao hadi sasa watoto yao wa iko bado kwa porini. Hukumu kamili dhidi ya Ong'wen inatarajiwa kutolewa kati ya tarehe kumi na mbili na kumi na sita mwezi Aprili mwaka huu elfu mbili ishirini na moja. Ataweza kufungwa hadi miaka thelathini gerezani au kutumikia kifungo cha maisha. Lakini je, hukumu hiyo itaondosha makovu ya kimwili na ya moyoni miongoni mwa jumuiya hiyo ya wanyonge kaskazini na mashariki mwa Uganda. Aliyekuandalia na kukusimulia makala hii ni mimi, Lubega Emmanuel, mwandishi wa DW, baada ya kujumuika na jamii za wahanga kaskazini mwa Uganda. Tantum! Tantum!