DW. Sema uvume. Wafuasi wengi wa Donald Trump wameihama mitandao ya kijamii ya Facebook na Twitter tangu Trump alipofungiwa akaunti zake kwa madai ya kuwachochea baadhi yao hata wakavamia ya majengo ya bunge la nchi hiyo. Mbali na hilo, Facebook na Twitter zimekuwa zikifuta taarifa nyingine nyingi za uchochezi na za uongo kwa mfano kuhusu ugonjwa wa COVID-19. Wengi wamehamia katika mitandao mbadala ya Pala na Miwi. Wataalamu wanaonya mgawanyiko huo unaweza kusababisha hatari. Je, kampuni zinazomiliki majukwaa hayo zina haki ya kuwanyima watu uhuru wa kujieleza? Hiyo ndiyo mada ya leo katika kipindi cha Sema Uvume, ambapo watasikia maoni ya wataalamu tofauti, wanaounga mkono na kupinga hatua hiyo. Mimi ni Usro Boyhid. Kwa miezi kadhaa Donald Trump, rais wa Marekani anayemaliza muda wake hivi karibuni, amekuwa akidai kwamba chama cha Democratic kimemwibia kura katika uchaguzi uliopita ili waweze kumpokonya madaraka ya urais kwa nguvu. Trump alitumia mtandao wa Twitter kuwachochea wafuasi wake hadi baadhi yao wakathubutu kuvamia majengo ya bunge la Marekani, Capitol Hill, hivi karibuni. Kufuatia tukio hilo lililoshuhudiwa duniani kote kupitia vyombo vya habari vya kimataifa, Twitter ilimjibu Trump kwa kumfungia akaunti yake kwenye mtandao huo, na baadaye kidogo Facebook na Instagram nao wakafanya hivyo hivyo. Kwa kipindi cha miaka minne ya muhula wake wa uongozi katika ikulu ya Marekani, White House, Trump alituma ujumbe wa Twitter karibu kila siku, na sio mara moja au mara mbili, bali kila dakika. Ukurasa wa Trump wa Twitter ulikuwa na wafuasi milioni 90. Hatua ya kufungiwa ukurasa wake wa twitter ilizua mvutano. Kanselo wa Ujerumani Angela Merkel, kwa upande wake alisema kuwa kampuni binafsi hazina haki ya kumnyima mtu yoyote ya haki yao ya msingi ya kujieleza. Wataalamu wa Kimarekani, kwa upande mwingine, wanasema kufanya hivyo inakuwa hatari pale serikali inapojaribu kumfumba mdomo raia wake, lakini kampuni binafsi zina haki ya kulinda masilahi yake na ya wateja wake wengine. Miongoni mwa wataalamu hao ni Pina Yildrim, ambaye ni profesa wa somo la masoko ya biashara katika chuo kikuu cha Pennsylvania huko Marekani. Amefanya utafiti wa kina juu ya umuhimu wa mitandao ya kijamii katika siasa, na anasema mitandao ya kijamii ni njia muhimu na yenye ufanisi kuweza kuwafikia wafuasi na wapiga kura, hasa wakati wa uchaguzi. Twitter, anasema profesa Yildrim, ndio mtandao wenye nguvu zaidi katika kueneza sera za siasa. Na Trump alitambua hilo mapema sana. Trump ameitumia Twitter kwa ufanisi mkubwa. Alikuwa mfanyabiashara, kwa hiyo mwanzoni hakufungua akaunti ya Twitter kama mwanasiasa, lakini mara tu baada ya kujiingiza kwenye siasa aliutumia vizuri sana mtandao huo kwa taarifa wafuasi wake, na wakati mwingine hata kuwapa taarifa za uongo, kuandika maneno ya kichochezi, au kumtolea mfano mtandaoni mtu asiyempenda na kumwaibisha. Kwa hiyo kufungiwa Twitter kutamuumiza Trump zaidi kuliko mwanasiasa mwingine kama vile Joe Biden ama Mike Pence, kwa mfano, kwa sababu hawa hawakutumia mtandao wa Twitter kwa ufanisi kama alivyofanya Trump. Profesa Yildirim anasema anaelewa wasiwasi wa kansela Angela Merkel wa kukemea Trump kunyimwa fursa ya kujieleza mtandaoni, lakini anaeleza kwamba kampuni zinazoendesha mitandao ya kijamii pia zina jukumu la kulinda watumiaji wake wengine. I nadhani kampuni zililazimika kuchukua hatua, zisingeweza kukaa tu na kuangalia mazungumzo ya aina hiyo yakifanyika kwenye majukwaa yao ambayo yanaweza kusababisha vurugu. Huo ni uamuzi mgumu kwao, kwani wanataka kuwapa watumiaji wao fursa ya kujieleza, lakini wakati huo huo wanapaswa kuhakikisha kuwa mawasiliano hayamdhuru mtu yeyote na hayadhuru demokrasia. Baada ya Trump kufungiwa ukurasa wake wa Twitter, wafuasi wake wa chama cha Republican na wale wenye kuelemea zaidi mrengo mkali wa kulia walikasirika sana, na wapinzani wake walianza kumfanyia dhihaka kwamba sasa atalazimika kutumia njiwa kusambaza habari zake. Lakini Profesa Yildirim anasema Trump na wafuasi wake wakikosa jukwaa la mtandaoni la kuwapa fursa ya kujieleza kwa uwazi, inaweza kusababisha hatari zaidi. Start... makundi haya yakianza kutengwa na kutawanyika katika majukwaa mengine tofauti, au wakaunda majukwaa mbadala, au wakaanza kujificha na kufanya mambo yao chini kwa chini, itakuwa vigumu kufuatilia harakati zao, na pia itakuwa vigumu kutambua mapema matukio ya vurugu na fujo yanayoweza kujitokeza these na kwa hakika Wamarekani wengi wanaoelemea siasa za kihafidhina wameihama mitandao ya kijamii ya Facebook na Instagram na kuhamia katika mitandao mbadala kama vile Pala Gab na Miwi. Wengi wao wanaamini wananyimwa uhuru wa kujieleza kwenye mitandao ya kijamii iliyozoeleka. Lakini mitandao hii mipya ya kijamii haipendwi tu na wafuasi wa Trump, bali pia watumiaji wengine wanaopenda kueneza taarifa zisizokuwa na uhakika wa kutosha. Kwa mfano hivi karibuni taarifa ya uongo ambayo imekuwa ikisambazwa sana katika mitandao hiyo ni ile inayosema kwamba Bill Gates, mwanzilishi wa Microsoft, ndiye aliyeleta virusi vya korona ulimwenguni kote. Mjadala mwingine wenye utata unaozungumzwa kwenye mitandao hiyo ni kuhusu athari za chanjo dhidi ya virusi vya korona. Maoni mengi hata hivyo, yanayosambazwa humo hayajathibitishwa kwa utafiti wa kisayansi. Facebook na Twitter wamekuwa wakifuta taarifa za aina hiyo na kuwafungia kutumia mitandao hiyo wale wote wanaojaribu kusambaza uongo huo kama Donald Trump. Na ndiyo maana mitandao mbadala kama vile Pala imekuwa ikipata umaarufu sana siku hizi. Mtandao huo ulioanzishwa miaka miwili iliyopita unalingana na Twitter, na tangu Donald Trump kufungiwa Twitter, mtandao wa Pala umepata ongezeko la watumiaji wapatao nusu milioni ndani ya wiki moja pekee. Hali kadhalika mtandao mwingine uliopata umaarufu mkubwa ni Miwi, kwa sababu nao unaruhusu kusambaza taarifa zilizopigwa marufuku kwa Facebook na Instagram. Mark Weinstein ni mwanzilishi wa Miwi. Mewe inaruhusu uhuru wa kujieleza so, lakini kwa heshima na adabu. Kwa hivyo ukiwa Mewe na una maoni juu ya chanjo, kama ni nzuri au la, na hautumii maneno ya chuki, kuchochea vurugu, kufanya uonevu, huvunji sheria, basi hatuwezi kukuingilia. Hii ni mitandao ya kijamii na iko chini ya kifungu cha sheria 230 kinalinda uhuru wa kujieleza. Makampuni ya teknolojia nchini Marekani yanalindwa na kifungu hiki cha sheria 230 iliyotungwa katika miaka ya 90. Sheria hiyo inasema, kampuni ya kidijitali haiwezi kuhusishwa na maoni ya watumiaji wa majukwaa yake, na hivyo hata watumiaji wake wakivunja sheria mitandaoni, kampuni ya kidijitali haiwezi kushitakiwa kwa namna yoyote ile. Msikilizaji, zaidi hapa Eric Goldman, mwanasheria na mhadhiri katika taasisi ya sheria ya teknolojia ya hali ya juu ya chuo kikuu cha Santa Clara, Marekani. Kuna hasira kubwa dhidi ya makampuni ya teknolojia. Kuna hisia kwamba wana nguvu sana na wanaitumia vibaya, na kifungu 230 kinaangaliwa kama ndio sheria wanaoitumia kujikinga. Kuna miswada kadhaa iliyowasilishwa bungeni huko Marekani kuifanyia mabadiliko sheria hiyo. Goldman anapinga sheria hii kufanyiwa mabadiliko. Anasema kampuni za teknolojia zitapata hasara, na pia wavumbuzi wa changa wa teknolojia wataingiwa na hofu, na mwamko uliojitokeza miaka hivi karibuni wa kuvumbua kampuni mpya kila uchao pia utaathirika vibaya. Na hapo, msikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa mada hii ya leo katika kipindi cha Sema Uvume. Mimi sina la ziada, hadi wakati mwingine, kwa heri.