Katika kipindi cha miaka mitano taifa hilo la Afrika Mashariki linatajwa kuporomoka katika viwango vya dunia vya demokrasia kutoka asilimia 64 wakati wa utawala wa awamu ya 4 wa Rais Jakaya Kikwete hadi asilimia 32 mwaka 2020. Profesa Lipumba amemtaka Rais Samia Suluhu Hassan kutambua ukweli kwamba uchaguzi za serikali za mitaa wa mwaka 2019 pamoja na uchaguzi mkuu wa mwaka 2020 hazikufuata misingi ya demokrasia na kuweka mazingira mazuri ya siasa nchini humo ili watu walumbane kwa hoja badala ya kutumia nguvu ya dola. Ajiwekee lengo kama rais kwamba atawatendea haki wa Tanzania, atawaongoza kwa kulinda na kuheshimu haki zao za binadamu, atajenga mazingira mazuri, uchumi wetu ukue na upunguze umaskini watu, atakaotathmini utendaji wake waone kabisa anafaa kupewa tuzo ya Mo Ibrahim. Profesa Lipumba ameshauri pia serikali kuanzisha utaratibu wa utendaji wa kimkataba kwa mawaziri na watendaji wa juu serikalini, ambayo itakuwa inapitiwa kila baada ya mwaka mmoja, ili ikitokea haja ya kutengua uteuzi wa mtendaji au kutumbua, kama ilivyozoeleka, utumbuaji huo uwe unafuatana na utendaji kazi unaopimika akizungumzia janga la korona linaloendelea kuitikisa dunia profesa lipumba amemtaka rais samia suluhu hassan kurejea msimamo wa awali wa hayati ya rais john magufuli kwa kutambua ukweli kwamba ugonjwa huo upo nchini na kushirikiana na shirika la afya duniani who kuchukua tahadhari za kujikinga na ugonjwa huo tunatoa wito tushirikiane na shirika la afya duniani who tuwe na utaratibu madhubuti wa kupima virusi vya korona Hivi sasa kuna vipimo vingi vya korona, tupate vipimo vya uhakika vya gharama nafuu. Ameshauri pia wataalamu wa sayansi kupewa nafasi ya kufanya kazi zao kwa uweledi na uhuru zaidi na kuyataja maradhi hayo kwa jina lake halisi badala ya kuyaita changamoto ya kupumua. Profesa Lipumba pia ameitaka serikali kukubali kuongozwa na sayansi katika utaratibu mzima wa utoaji chanjo dhidi ya virusi vya korona. Tayari mataifa jirani na Tanzania katika ukanda wa Afrika Mashariki na Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika SADC yamepokea chanjo na yamo katika mpango wa kimataifa wa Uga awaji wa chanjo lakini Tanzania ilitoa msimamo wa kutokubali chanjo yoyote na bado haijatangaza kubadili msimamo huo hata baada ya kubadili uongozi kwa njia ya kikatiba. Hawabihoga, DW, Dar es Salaam.