DW idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Asubuhi njema, msikilizaji na asante kwa kuichagua DW Kiswahili, ikiwa imeshatimia saa 12 kamili kwa saa za huko Afrika Mashariki. Hapa Wajerumani bado ni saa kumi kamili. Mimi ni Yusra Buwahid. DW habari za ulimwengu. Msomaji ni Tatu Karema, na kwanza ni muktasari wake. Uturuki awarejesha makwao a wapiganaji wa kigeni wa, wa kundi la jihadi. Ghasia zazuka nchini Bolivia kufuatia hatua ya kujiuzulu kwa alikuwa rais Evo Morales, na kiongozi mwenye ushawishi mkubwa zaidi wa dhehebu la kishia nchini Iraq Grand Ayatola Ali Al Sistani aunga mkono mpango wa Umoja Mataifa wa amani nchini humo. Habari kamili. Uturuki imeondoa nchini mwake wanachama watatu wa kundi la jihadi hapo jana, huku zaidi ya ya raia ishirini kutoka bara Ulaya, ikiwa ni pamoja na no Ufaransa na no Ujerumani, wakiwa katika harakati za kurejeshwa katika mataifa yao asilia. Uturuki imeashtumu mataifa magharibi kwa kukataa kuwarejesha nyumbani raia wake waliondoka kujiunga na kundi la wanamgambo linalojiita dola la like Kiislamu nchini Siria na Iraq, na kuwapokonya baadhi yao uraia wao. Wizara ya mambo ya ndani ya Uturuki imesema kuwa iliwafurusha raia wa Marekani na Denmark siku ya Jumatatu, huku Ujerumani ikithibitisha kuwa raia wake mmoja pia amefurushwa. Uturuki imesema kuwa raia saba zaidi wa Ujerumani watarejeshwa nchini mwao siku ya Alhamisi, huku wengine kumi na mmoja wa Ufaransa na wawili wa Ireland pia wakiwa katika harakati za kurejeshwa makwao. La Paz Ghasia zilizuka nchini Bolivia siku ya Jumatatu kufuatia hatua ya kujiuzulu kwa aliyekuwa rais Evo Morales, huku wafuasi wake na mahasimu wakikabiliana katika barabara za mji mkuu wa nchi hiyo, na kiongozi wa upinzani akitoa uwezekano utaratibu wa kuelekea katika uchaguzi mpya. Morales alijiuzulu siku ya Jumapili kufuatia wiki kadhaa za maandamano kuhusiana na uchaguzi uliokumbwa na utata, lakini hatua hiyo imeacha mkwamo watakayerithi wadhifa huo na kwa jinsi gani. Wakati huo huo, Evo Morales atapewa hifadhi nchini Mexico baada ya kuwasilisha ombi hilo la kuishi nchini humo. Hii imethibitishwa na afisa mmoja mkuu hapo jana. Waziri wa mambo ya nje wa Mexico Omarcelo Ebrard aliwaambia wanahabari kuwa dakika chache zilizopita nimepokea simu kutoka kwa Evo Morales ambapo amepokea ombi letu la kuomba kwa maneno na rasmi hifadhi ya kisiasa nchini mwetu. Hong Kong. Polisi wa kukabiliana na ghasia mjini Hong Kong walifyatua gesi za kutoa machozi dhidi ya chuo kimoja kikuu hii leo siku moja baada ya mwandamanaji kupigwa risasi na mwanamume mmoja kuteketezwa katika moja ya ghasia mbaya zaidi kukumba mji huo unaoongozwa na China katika maandamano ya zaidi ya miezi mitano dhidi ya serikali. Baadhi ya huduma za treni ziliahirishwa na barabara kufungwa katika eneo hilo lililo kitovu cha kibiashara barani Asia kwa siku ya pili, huku kukiwa na msongamano mkubwa wa magari katika saa za asubuhi. Vyuo vikuu na shule zilifutilia mbali masomo yao, huku wanafunzi, walimu na wazazi wakikosa la kufanya, siku moja baada ya polisi kurusha gesi za kutoa machozi na wanafunzi kurusha mabomu ya petroli dhidi ya baadhi ya vyuo vikuu. Polisi inasema zaidi ya watu 260 walikamatwa hapo jana Baghdad. Kiongozi mwenye ushawishi mkubwa zaidi wa dhehebu la Kishia nchini Iraq, Grand Ayatollah Ali Al Sistani, hapo jana ameunga mkono mpango wa Umoja wa Mataifa unaolenga kuwafikia matakwa ya waandamanaji wanaoipinga serikali na ambao wamekuwa wakifanya maandamano wiki za hivi karibuni, licha ya msako mkali unaotekelezwa na vikosi vya usalama, lakini akaelezea wasiwasi kuwa vyama vya kisiasa havitazingatia mpango huo. Takriban waandamanaji kumi na wawili walijeruhiwa katika makabiliano mapya na vikosi vya usalama ndani na nje ya eneo la kati la Khilani mjini Baghdad wengi wao walilengwa na mikebe ya gesi za kutoa machozi, kulingana na maafisa wa usalama na hospitali ambao hawakutaka kutambulishwa kwa kuzingatia sheria zao. Wengine wanne waliuawa katika mapigano usiku kucha katika mji mmoja wa kusini, na kuongeza idadi ya waliofariki kufikia watu 320 tangu maandamano hayo yalipoanza mwezi uliopita. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu kutoka DW Bonn. Johannesburg. Tume ya Ulaya kwa mara ya kwanza imeidhinisha uuzaji wa chanjo dhidi ya ugonjwa wa Ebola. Dawa hiyo imekuwa ikitengenezwa tangu kuzuka kwa ugonjwa huo katika eneo la magharibi mwa Afrika mnamo mwaka elfu mbili kumi na nne, na imekuwa ikipewa watu wanaokabiliwa na kiwango kikubwa cha maambukizi, ikiwa ni pamoja na wafanyikazi wa huduma za afya katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hapo jana nchini Ubelgiji, kamishna wa afya Vitenis Andrew Kaitis alisema kuwa kupata chanjo dhidi ya virusi hivyo hatari haraka iwezekanavyo ni kipaumbele kwa jamii ya kimataifa. Andrew Kaitis amesema kuwa kuidhinishwa kwa mauzo ya chanjo hiyo ya Ervebo iliyotengenezwa na kampuni ya Merck ni hatua muhimu katika kuokoa maisha barani Afrika na katika mataifa mengine. Banjul Gambia imewasilisha kesi ya kuishtumu Myanmar kwa mauaji ya halaiki dhidi ya jamii ya Waislamu walio wachache ya watu wa Rohinja. Katika taarifa mawakili wa serikali ya Gambia walihimiza mahakama ya kimataifa ya haki ICJ kutoa maagizo ya hatua za kusitisha tabia ya mauaji ya halaiki nchini Myanmar mara moja. Taifa hilo liliwasilisha kesi kwa niaba ya shirika la ushirikiano wa Uislamu. Jeshi la Myanmar lilizindua operesheni kukabiliana na uasi mwaka 2017 baada ya shambulizi la uasi. Kampeni hiyo ililenga maeneo ya jamii hiyo ya Rohingya na kudaiwa kutekelezwa kwa maasi dhidi ya raia waliotolewa kutoka majumbani mwao. Zaidi ya watu 1700 wa jamii hiyo walikimbilia taifa jirani la Bangladesh, huku kukiwa na madai kwamba lilazimishwa kutoroka kutokana na vitendo vya ubakaji, mauaji na kuteketezwa kwa nyumba zao. Hatimaye Washington, kaimu mkuu wa ufanyikazi katika ikulu ya White House Mick Mulvaney hapo jana alifutilia mbali ombi lake la kutaka kujiunga katika kesi ya kutaka maamuzi ya mahakama kuhusu iwapo mashahidi lazima watoe ushahidi katika uchunguzi wa bunge la wakilishi dhidi ya rais Donald Trump na kusema atawasilisha kesi yake mwenyewe kulingana na nyaraka za mahakama. Awali Mulvani alitaka, ama alitaka kushiriki katika kesi iliyowasilishwa na Charles Cooperman, aliyekuwa naibu wa mshauri wa usalama wa kitaifa aliyetimuliwa John Bolton, ya kutafuta uamuzi wa mahakama kuhusu iwapo anapaswa kuzingatia maagizo ya kufika mbele ya bunge ama kutii agizo la serikali ya Trump ya kutotoa ushahidi. Mulvani alifutilia mbali ombi lake kufuatia njia ya simu na jaji anayeshughulikia kesi hiyo. Mwisho wa habari.