DW idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Nina matumaini kwamba umeamka salama msikilizaji. Karibu sasa katika matangazo haya yanayokuhabarisha taarifa za habari za ulimwengu, ripoti na uchambuzi wake, bila kusahau makala. Kwa niaba ya wote, mimi ni Silvia Mwehozi. DW. Habari za ulimwengu. Msomaji ni Grace Kabogo, kwanza muhtasari wake. Jeshi la Marekani limedai kumuua mtu aliyepanga mashambulizi kwenye uwanja wa ndege wa Kabul. Waziri Mkuu wa Israel Naftali Bennett amekutana na Rais wa Marekani Joe Biden mjini Washington na vyombo kadhaa vya habari nchini Urusi vimetaka kumalizika kwa kampeni ya kitaifa ya kuvikandamiza vyombo binafsi vya habari. Habari kamili. Washington. Jeshi la Marekani limedai kumuua mtu aliyepanga shambulizi kwenye uwanja wa ndege wa Kabul katika shambulizi la ndege isiyo na rubani. Shambulizi hilo la jana usiku lilimlenga mtuhumiwa wa kundi linalojiita dola la kiislamu IS kwenye jimbo la Nangahar. Shambulizi hilo limefanyika baada ya Rais Joe Biden kuwapa kupambana na IS baada ya shambulizi la juzi. Aidha, Marekani imesema itaendelea kuwaondoa raia wa Afghanistan kutoka uwanja wa ndege wa Kabul hadi dakika ya mwisho, licha ya kuwepo wasiwasi kuhusu mashambulizi kutoka kwa kundi la IS. Wizara ya ulinzi ya Marekani imesema bado kuna vitisho vya kuaminika katika uwanja huo wa ndege. Marekani bado inaendelea na mchakato wa kuwaondoa raia wa Afghanistan wanaotaka kuondoka. Msemaji wa kundi la Taliban amesema kwamba wamechukua udhibiti wa maeneo ya uwanja wa ndege. Hata hivyo, Marekani imezikanusha taarifa hizo. Berlin. Wanajeshi wote wa Ujerumani pamoja na maafisa waliokuwapo Afghanistan wamewasili Ujerumani. Ndege tatu za kikosi cha anga zilitoa jana usiku katika uwanja wa ndege wa kijeshi wa Vunstorf karibu na Hanover. Waziri wa ulinzi wa Ujerumani, Anna Gret Kramp Karrenbauer, alikuwemo pia ndani ya ndege mojawapo. Wanajeshi hao wamerejea nyumbani baada ya kukamilika kwa shughuli ya mwisho ya kuwaondoa nchini Afghanistan. Amesema watu 5347 wa kutoka takriban nchi 45 walioondolewa Afghanistan kwa kutumia ndege za kijeshi za Ujerumani, wakiwemo raia 500 wa Ujerumani na zaidi ya raia 4000 wa Afghanistan. Wakati huo huo, Ufaransa imesema imemaliza operesheni ya kuwaondoa wanajeshi wake nchini Afghanistan. Waziri wa ulinzi wa Ufaransa Florence Pali amesema nchi hiyo itaendelea kuwasaidia wanaohitaji ulinzi wakati wa kuondoka Afghanistan. Washington. Waziri Mkuu wa Israel Naftali Bennett amekutana na Rais wa Marekani Joe Biden siku moja baada ya shambulizi baya kwenye uwanja wa ndege wa Kabul uliosababisha vifo vya wanajeshi kadhaa wa Marekani na raia wa Afghanistan. Katika mkutano huo, Bennett alianza kwa kutoa salamu za pole kutokana na shambulizi hilo. Akizungumza na waandishi habari baada ya mkutano huo, Benet amesema amefanikiwa katika malengo yake, ikiwemo uhusiano kati ya nchi hizo mbili na suala la nyuklia ya Iran, katika ziara ya kwanza rasmi tangu achukue madaraka mwezi Juni. Benet amesema amekutana na kiongozi anayeipenda Israel, anayejua hasa kile anachokitaka na, na anayesikiliza mahitaji ya Waisraeli. Aidha, Biden amesema anatambua umuhimu wa kurekebisha hatua za kuimarisha maisha wa Palestina na kuwasaidia katika fursa za kiuchumi. Biden amesema ana mtazamo sawa na Benet na kwamba wamekuwa marafiki wa karibu. Karibu Moscow. Vyombo kadhaa vya habari nchini Urusi vimetaka kumalizika kwa kampeni ya kitaifa ya kuvikandamiza vyombo binafsi vya habari. Waandishi habari wa Urusi wamekuwa wakikabiliana na ukandamizaji kuelekea katika uchaguzi wa bunge utakaofanyika mwezi Septemba. Katika miezi ya hivi karibuni, maafisa wa Urusi wametangaza kuwa vyombo kadhaa vya habari na mashirika yasiyokuwa ya kiserikali kama mawakala wa nchi za kigeni, hatua ambayo inawataka kuonyesha kile wanachotangaza na kuchapisha. Vyombo hivyo vimeandika barua ya wazi kwa rais Vladimir Putin na maafisa wengine wa ngazi ya juu wa Urusi. Barua hiyo inaeleza kuwa hatua hiyo inakiuka moja kwa moja katiba, sheria ya vyombo vya habari na uhuru wa kujieleza. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya DW Bon. Washington, maafisa wa afya wa Marekani wanajadiliana kupunguza muda wa watu kupata chanjo ya tatu ya nyongeza ya COVID-19 ili zitolewe mapema kuliko miezi minane iliyowekwa sasa. Ikulu ya Marekani imesema nusu ya watoto wenye umri wa miaka kumi na mbili hadi kumi na saba wameshapata dozi ya kwanza ya chanjo ya virusi vya korona. Wakati huo huo, kansela wa Ujerumani Angela Merkel amesema nchi yake itatengeneza dozi milioni sabini za chanjo kwa ajili ya nchi za Afrika kwa mwaka huu. Kauli hiyo ameitoa jana katika mkutano wa kilele mjini Berlin unaowakutanisha pamoja viongozi wa nchi kumi na mbili za Afrika na wakundi la nchi zinazoinukia na zilizoendelea kiviwanda J ishirini. Wakati huo huo So, Kongo, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamemkamata aliyekuwa waziri wa afya wa nchi hiyo Dr Etienne Longodo kwa madai ya matumizi mabaya ya fedha zilizotengwa kwa ajili ya kupambana na janga la COVID 19. Los Angeles, mwanaume aliyehukumiwa kwa kumuua Robert F. Kennedy katika mauaji ya mwaka 1968 amesamehewa bodi ya msamaha mjini San Diego ilipiga kura ya kumwachia huru Sirhan Sirhan ikiwa ni jaribio lake la 16 la kutaka kutoka gerezani. Kennedy, mdogo wa Rais John F Kennedy, aliuawa kwa kupigwa risasi katika hoteli moja ya Los Angeles wakati akifanya kampeni ya kuchaguliwa kugombea urais kupitia chama cha Democratic. Mauaji yake mauaji yake yamefanyika miezi michache baada ya mauaji ya mwanaharakati wa haki za kiraia Martin Luther King Jr. Hata hivyo, kura hiyo ya bodi ya msamaha ya California haimaanishi kwamba Sirhan mwenye umri wa miaka 77 ataachiwa mara moja. Uamuzi huo utapitiwa tena katika siku mia moja ishirini zijazo na wajumbe wa bodi hiyo. Uamuzi huo kisha utapelekwa kwa gavana ambaye atakuwa na siku thelathini za kuamua iwapo Sirhan asamehewe ama aubadilishe uamuzi huo. Washington. Maafisa wa ngazi ya juu wa masuala ya ulinzi wa Marekani na China wamefanya mazungumzo kwa mara ya kwanza tangu Rais Joe Biden alipoingia madarakani Januari mwaka huu. Naibu waziri wa ulinzi wa Marekani Michael Chase amekutana na Meja Jenerali Huang Swenping, naibu mkurugenzi wa ofisi ya jeshi la ukombozi wa watu wa China kwa ushirikiano wa jeshi la kimataifa. Afisa wa wizara ya ulinzi Amerikani ya Marekani amesema kuwa viongozi hao walizungumza kwa njia ya simu wiki iliyopita. Kwa mujibu wa afisa huyo, viongozi hao walizungumzia zaidi jinsi ya kusimamia mizozo na kukabiliana na hatari. Kabla ya kumaliza habari, sikiliza tena muhtasari wake. Jeshi la Marekani limedai kumuua mtu aliyepanga mashambulizi kwenye uwanja wa ndege wa Kabul. Waziri Mkuu wa Israel Naftali Bennett amekutana na Rais wa Marekani Joe Biden mjini Washington, na vyombo kadhaa vya habari nchini Urusi vimetaka kumalizika kwa kampeni ya kitaifa ya kuvikandamiza vyombo binafsi vya habari. Na huo ndo mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya DW Bonn. Muda huu sikiliza uchambuzi wa ripoti.