DW Idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Ni saa 12 kamili Afrika Mashariki, 11 kamili hapa Ujerumani. Hujambo na karibu katika matangazo yetu ya asubuhi moja kwa moja kutoka hapa Bonn, kwa niaba ya wenzangu wote watakaosikika kanasi, DW Habari za ulimwengu. Msomaji wako ni Saumu Njama. Lakini kwanza mukhtasar wake. Rais wa Marekani Joe Biden atambua mauaji ya Armenia kama mauaji ya kimbari. Kansela wa Ujerumani atetea sheria kali zilizowekwa kukabiliana na korona. Na viongozi wa Asia ya Kusini wamekubaliana na mkuu wa jeshi la Myanmar kusitisha mgogoro. Habari kamili. Washington. Rais wa Marekani Joe Biden ametambua mauaji ya Waarmenia ya mwaka 1915 yaliyofanywa na askari wa utawala wa Ottoman kama mauaji ya kimbari. Biden ni rais wa kwanza wa Marekani kutumia neno mauaji ya kimbari katika maadhimisho ya kumbukumbu ya mauaji hayo, siku moja baada ya kumjulisha rais wa Uturuki, rais wa Uturuki Tayyip Erdogan juu ya uamuzi huo. Uturuki inapinga kuwa mauaji hayo ya Waarmenia ni ya kimbari. Rais Erdogan amesema mijadala kuhusu mauaji hayo inapaswa kufanywa na wanahistoria na wana na sio wanasiasa. Amesisitiza kuwa maneno hayawezi kamwe kubadili historia. Waziri Mkuu wa Armenia Nikol Pashinyan amemshukuru Rais wa Marekani Joe Biden kwa hatua hiyo muhimu ya kulinda haki. Amesema imepokelewa kuwa ni ushindi mkubwa kwa Armenia. Armenia na Wamarekani wenye asili ya Armenia wametoa wito wa, wa kulipiwa fidia na pia kurejeshewa mali zao kutokana na uhalifu mkubwa uliofanyiwa wakati huo na wanataka msaada zaidi kukabiliana na nchi jirani Azerbaijan inayoungwa mkono na Uturuki. Kuanzia mwaka elfu moja kenda mia sitini na tano Uruguay, Ufaransa, Ujerumani, Kanada na Urusi zilitambua mauaji hayo ya kimbari, lakini Marekani haikuwahi kutangaza rasmi chini ya marais wengine hadi rais wa sasa Joe Biden. Berlin. Kansela Angela Merkel amewataka watu wa Ujerumani kukubaliana na hatua mpya zinazochukuliwa na serikali na ambazo zinatumika nchini kote. Merkel amesema kwa kuzingatia yanayotokea kwenye nchi zingine za Ulaya kuhusiana na ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona, serikali yake haikuwa na njia nyingine mbadala ili kuweka sheria mpya na kutotoka nje usiku iliyoanza kutumika kote nchini Ujerumani hapo jana Jumamosi. Bibi Merkel amezitolea mfano nchi za Uingereza, Ureno na Ireland, amesema zimefaulu kupunguza idadi ya watu wanaoambukizwa kutokana na kuweka vizuizi vikali kwa ajili ya kukabiliana na kusambaa kwa virusi vya corona. Hata hivyo, Ujerumani pamoja na amri ya kutotoka nje kuanzia saa nne usiku hadi saa 11 alfajiri, sheria nyingine zinahusu kupunguza idadi ya watu kukutana na kufungwa kwa maduka ya bidhaa zisizo za muhimu. Kansi Angela Merkel amesema kwenye hotuba yake ya kila wiki njia ya video kwamba kanuni hizo mpya ni ngumu, lakini zinatakiwa kutekelezwa ili kuzuia kusambaa kwa virusi vya corona nchini Ujerumani. Jakarta. Viongozi wa Asia ya Kusini wamesema wamekubaliana na mkuu wa jeshi la Myanmar Min Aung Hlaing juu ya mpango wa kumaliza mgogoro nchini humo lakini hakuweka wazi jibu la kusitisha mauaji ya raia waandamanaji. Wakuu wa mataifa ya jumuiya ya nchi za kusini mashariki mwa Asia ASEAN wamemtaka Hiliang kuahidi kuzuia vikosi vyake vya usalama ambavyo kikundi cha ufuatiliaji wa wanaharakati wanasema wamewaua watu 745 tangu harakati za kupinga mapinduzi zilipoanza. Charles Santiago, mkuu wa bunge wa ASEAN wa kutetea haki za binadam, ametaka kuachiliwa huru kwa wafungwa wa kisiasa pamoja na kutolewa wa ratiba ya nyakati za kusitisha vurugu. Hata hivyo, mkuu wa jeshi Min Aung Hlaing hakutoa maoni yoyote baada ya mkutano huo. Baghdad, watu kumi na watano wamefariki baada ya moto kuzuka katika hospitali ya Baghdad inayohudumia wagonjwa wa COVID-19 baada ya mitungi ya gesi ya oksijeni kuripuka wazimamoto walikimbia kuzima moto na kuondoa wagonjwa katika hospitali ya Ibnu Khatib ambayo hutoa huduma kwa wagonjwa mahututi walio na maambukizo ya korona. Ripoti za awali kutoka kwa matibabu, kwa matabibu na maafisa wa usalama zinaashiria kuwa watu wasiopungua thelathini na wasita wamejeruhiwa wakati wa ajali hiyo. Hospitali ya Ibn Al Hatab ilikuwa na angalau wagonjwa 120 na ishirini. Iraq inakabiliwa na wimbi kali la maambukizo ya COVID-19 huku maambukizo mapya kwa siku yakifikia watu takriban elfu nane idadi kubwa zaidi tangu kuzuka kwa janga hili. Serikali imekuwa ikihimiza umma kupata chanjo lakini hadi eh, lakini idadi ndogo inajitokeza kwa sababu ya kutoamini mfumo wa huduma za afya ya chanjo yenyewe. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya DW kutoka hapa Bonn. Bayern Munich wamepoteza nafasi ya kujihakikishia ushindi wa taji la Bundesliga kwa msimu wa tisa mfululizo jana Jumamosi baada ya kichapo cha bao mbili kwa moja ugenini dhidi ya Mainz. Mabao ya kipindi cha kwanza ya Jonathan Burkardt na Robin Quaison yalifungua, yalifunga ushindi wa tatu mfululizo wa Mainz na kuondoa kwenye mapambano la kushuka daraja na kulazimisha Bayern kusubiri kutawazwa mabingwa. Mshambuliaji wa Bayern Robert Lewandowski amerudi baada ya kuuguza jeraha la goti na kufunga bao na sasa amesalia na mabao manne kufikia rekodi ya Gerd Muller ya mabao 40 katika msimu mmoja wa Bundesliga. Bayern bado wanaweza kujihakikishia ushindi hii leo iwapo RB Leipzig watakosa nafasi ya kuifunga Stuttgart katika mechi yake hii leo. Jerusalem. Mapigano mapya yamezuka mashariki mwa Jerusalem jana Jumamosi kati ya Wapalestina na polisi baada ya Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kutaka utulivu kwa pande zote. Netanyahu amesisitiza kuwa Israel itaendelea kuimara na tayari kwa hali yoyote baada ya kushambuliwa kwa makombora kutoka kwa ukanda wa Gaza. Waziri huyo wa Israel alifanya mkutano wa dharura wa usalama na maafisa wa ngazi za juu na mkuu wa jeshi Aviv Kohav saa chache baada ya ndege za kivita za Israel kuishambulia Gaza. Kumekuwa na ghasia kila siku tangu kuanza kwa mwezi mtukufu wa Ramadhan kutokana na hasira miongoni mwa Wapalestina. Na huu ndio mwisho wa habari za ulimwengu kutoka hapa DW.