DW, mtu na mazingira. Ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa imeonya kuwa janga la COVID-19 halijapunguza kasi ya mabadiliko ya tabia ya nchi ulimwenguni. Shirika la hali ya hewa ulimwenguni, WMO, limesema vizuizi vilivyowekwa ili kupunguza kasi ya maambukizi ya korona vilisababisha kushuka kwa muda tu kwa uzalishaji wa gesi chafu mwaka jana. Kwenye makala hii ya mtu na mazingira tunaangazia kwa nini viongozi duniani bado kupunguza kwa kiasi kikubwa uzalishaji wa gesi chafu na kufikia malengo ya mkataba wa Paris wa mwaka 2015. Kupitia DW Bon, msimulizi wako ni mimi Sale Mwanamilongo. Viongozi wa dunia wanajiandaa kukutana Glasgow nchini Scotland wakati shinikizo likiongezeka kuwataka kutafuta namna ya kupunguza kwa kiasi kikubwa uzalishaji wa gesi chafu na kufikia malengo ya mkataba wa Paris wa mwaka 2015. Lakini wakati huo huo maswali yanajitokeza kuhusu: je, ulimwengu utakuwa vipi ikiwa malengo hayo yatashindwa kufikiwa? Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anasema ripoti mpya ya jopo la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia masuala ya hali ya hewa ni tathmini ya kutisha ya jinsi tulivyo mbali kufikia malengo ya kupunguza gesi chafu. Mwaka jana zaidi ya watu milioni 30 walihama makazi yao kutokana na majanga yanayohusiana na tabia nchi. Asilimia 90 ya wakimbizi wanatoka katika nchi ambazo ni miongoni mwa zile zilizo katika mazingira magumu zaidi na zenye uwezo mdogo wa kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Na wakati uharibifu unaosababishwa na janga la COVID-19 unavyoendelea kusababisha mateso makubwa, unadhoofisha pia uwezo wa serikali kukabiliana na majanga ya mabadiliko ya tabia nchi na kujenga uthabiti. Vitisho viko wazi na vipo sasa, Guteresh amesema. Kwa hakika muda unayoyoma na viwango vya hatua zinazohitaji kuchukuliwa kulinda mazingira ni vikubwa, lakini kufikia sasa mipango iliyopo mezani haitoshi, kulingana na mkuu wa shirika la hali ya hewa duniani, Pateri Talas. Tathmini ya jopo la wajumbe wa kimataifa kuhusu mabadiliko ya tabia ya nchi yanayojulikana kama IPCC itakuwa muhimu kwa mafanikio ya mkutano wa kilele wa mabadiliko ya tabia ya nchi wa Glasgow, maarufu kama COP 26, amesema dhana kwamba janga la COVID-19 lilipunguza uchafuzi wa hali ya hewa siyo kweli. Uh, uh, kulikuwa na fikra fulani kwamba vizuizi dhidi ya COVID vingekuwa na matokeo mazuri ya kuboresha hali ya hewa, lakini siyo hivyo na kama nilivyosema tayari, changamoto kubwa ya mkutano wa COP 26, itakuwa ni kiasi gani tuko tayari kuanza kutenda katika mwongo huu. Ni dhahiri kwamba lazima tuanze kuchukua hatua sasa, ikiwa e, tunataka kufikia kikomo cha chini cha makubaliano ya Paris. Mnamo mwaka 2015 kupitia mkataba wa Paris takriban nchi zote za ulimwengu zilikubaliana kuzuia mabadiliko ya tabia ya nchi kwa kuridhia kupunguza viwango vya joto kufikia nyuzi joto mbili na kulenga kuvipunguza hadi nyuzi joto 1.5. Kufikia sasa ahadi zilizowekwa za kupunguza matumizi ya nishati inayochafua mazingira kama vile makaa ya mawe, miti na kadhalika, na kuchukua hatua nyinginezo kupunguza uzalishaji wa gesi zinazochafua mazingira haziwezi kuwa na matokeo makubwa. Akihutubia hadhara kuu ya Umoja wa Mataifa, rais wa Marekani Joe Biden alihimiza ulimwengu kuleta azma yake ya juu zaidi katika mkutano wa Umoja wa Mataifa juu ya mabadiliko ya tabia ya nchi akionya kuwa sayari inakabiliwa na changamoto kubwa bila kujitolea vya kutosha kutoka kwa kila taifa. Lengo la kupunguza ongezeko la joto hadi 1.5 katika kipimo cha Celsius litatuponyoka, na hilo ni janga. Na hii ndiyo ninaamini tunapaswa kufanya hivi sasa, na kile tunachosema hapa Umoja wa Mataifa ni kwamba tunapaswa kuleta kwenye mkutano wa Glasgow matarajio yetu ya hali ya juu zaidi, wale ambao bado hawajafanya hivyo. Wakati unakwisha, time is running out. Katika ripoti yake ya mwaka huu jopo la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia masuala ya hali ya hewa IPCC limesema ikiwa joto litaongezeka kwa nyuzi joto nne duniani, mvua kubwa zilizokuwa zinanyesha mara moja katika mwongo mzima zitanyesha karibu mara tatu na kuwa kubwa zaidi kwa asilimia 30. Frank Luvanda katibu mtendaji wa mtandao wa mazingira Tanzania unaojulikana kwa kifupi kama MANET anasema lazima nchi za Kiafrika kupeleka msimamo wa wazi na wa dhati kwenye mkutano wa COP26 mjini Glasgow muhimu sana kwenye kuhakikisha kwamba ahadi na makubaliano yaliyowekwa katika mikutano iliyopita yafikie wakati sasa wa kutekelezwa kwa vitendo, isibakie kuwa ni ahadi ambazo hazitekelezeki. Kimsingi, COP ishirini na sita tunatarajia nchi nyingi ambazo ziliweka ahadi ya kuchangia fedha kwa ajili ya kuwezesha mapambano dhidi ya mabadiliko ya tabia nchi na vile vile dhidi ya changamoto zinazotokana na uharibifu wa mazingira duniani kwamba zitafanya hivyo. Kwa bahati nzuri au mbaya, ninaona sasa kwamba nchi nyingi zimeanza kuelewa changamoto ilitokana na mabadiliko ya tabia nchi. Msimamo wa mataifa mengi ya Afrika na ikiwemo Tanzania ni kuhakikisha mataifa yaliyoendelea yanapunguza uzalishaji wa hewa ukaa kwa kuhamia sasa katika nishati bora, nishati safi <coughs> Makamu wa Waziri Mkuu wa China Han Zheng amesema China itajumuisha ulinzi wa biwanuai katika mipango yake ya maendeleo ya mikoa na sekta zote na kuandaa mkakati wa kitaifa wa hifadhi. China iko tayari kuchukua fursa hii kushirikiana na nchi zengine ulimwenguni kutoa mchango mpya kwa utawala wa mazingira wa ulimwengu na kwa pamoja ya kujenga nyumba safi na nzuri duniani. Wataalamu hata hivyo, wana wasiwasi juu ya hatari za kimazingira kote ulimwenguni zinazotokana na maendeleo ya kiuchumi ya China. Mkuu wa kongamano la viumbe hai la Umoja wa Mataifa, Elizabeth Maruma Mrema, amesema ulimwengu haukuweza kupata mafanikio yaliyotarajiwa kutoka mwaka 2011 hadi 2020 na pia umeshindwa kuilinda mifumo ya ikolojia ambayo ni muhimu kwa ustawi wa binadamu wakati wa kukabiliana na ukweli umewadia ikiwa tunataka kufikia malengo ya mwaka 2050 ya kuishi kwa usawa na maumbile lazima tuchukue hatua mwongo huu kukomesha upotezaji wa bayanwai na kuweka bayoanwai kwenye njia ya kupona ifikapo aghalabu mwaka 2030 by 2030 at the Inga Anderson, mkurugenzi wa shirika la kimazingira la Umoja wa Mataifa UNEP, amesema ni mafanikio duni yaliyofikiwa katika kurekebisha uharibifu wa maumbile. Are... jitihada zetu hazitoshi kurekebisha uharibifu tunaofanya kwa mazingira. Wakati malengo ya viumbe anwai ya nchi yalipomalizika mnamo elfu mbili na ishirini, tulipata mafanikio, lakini rekodi ya jumla ya hatua azma na mafanikio havikuwa vya kutosha. Lakini sasa tunaweza kuweka malengo mapya. Mfumo wa bayoanwai wa ulimwengu baada ya elfu mbili na ishirini ambao sasa unajadiliwa ni fursa kwa sisi sote. katika hifadhi ya viumbe hai duniani ni mkubwa sana. Ripoti nyingi ikiwemo ripoti yenyewe la shirika la mazingira duniani, lakini vilevile na ripoti nyingine kama za IUCN zinaonyesha dhahiri kushuka kwa kiwango cha viumbe hai duniani, na kwa sababu hiyo, Afrika ina sehemu kubwa sana katika kuhifadhi, kwa sababu ndio eneo pia ambalo limebakia kuwa na aina nyingi ya species zinazohitajika kuhifadhiwa. Kwa msingi huo, nchi za Afrika zenyewe zinatakiwa, mchango wao mkubwa utakuwa ni kuimarisha usimamizi katika ngazi ya serikali kuanzia serikali kuu katika kila nchi husika, mpaka mpaka kule vijijini, yani kwenye serikali za mitaa. Kama ningezungumzia kwa mfano wa Tanzania, wanasayansi wa jopo la kimataifa la wataalam wa masuala ya tabia ya nchi wamethibitisha mwambatano uliopo kati ya mabadiliko ya tabia ya nchi na matukio fulani ya kupindukia. Kwa mfano waliweza kubainisha kwamba mawimbi ya joto kali nchini Kanada na Marekani au mafuriko hapa nchini Ujerumani yalihusiana na mabadiliko ya tabia ya nchi. Na kufikia hapo, tunakamilisha makala hii ya mtu na mazingira ambayo tuliangazia ripoti ya Umoja wa Mataifa ya kwamba janga la COVID-19 halijapunguza kasi ya mabadiliko ya tabia ya nchi ulimwenguni. Kupitia DW Bon ulikuwa nami Salee Mwanamilongo nikikuwaga na kukutakia kila la heri.