BW. Sema uvume. Ni wakati mzuri wa kukufahamisha yanayoendelea katika ulimwengu wa teknolojia na hii leo utasikia juu ya app inayofahamika kama Mobile Afya ambayo inakusudia kutoa taarifa za kiafya katika lugha mbalimbali za Kiafrika kwa kuanza na Kiswahili. Karibu mimi ni Silvia Mwehozi. Kwa muda mrefu kumekuwepo na pengo kubwa la upatikanaji wa taarifa za afya kwa mtu wa kawaida. Mara nyingi taarifa hizo zinapatikana kupitia vyombo vya habari kama vile vipindi vya redio au televisheni, na taarifa hizo zinatolewa mara chache sana. Intaneti imekuwa mkombozi wa upatikanaji wa taarifa, lakini ni idadi ndogo ya watu walio na upatikanaji wa huduma hiyo. App ya Mobile Afya ambayo hivi sasa inapatikana nchini Tanzania ni programu inayojaribu kupunguza pengo hilo la upatikanaji wa taarifa, na nimezungumza na mwanzilishi wake Maria Teresa Kadushi ambaye yeye na timu yake walisukumwa na sababu zifuatazo katika kuianzisha programu hiyo. Um, asante kwa bara la Afrika na hata Tanzania tayari tuna tatizo kubwa au tuna Um, mwanya, mwanya mkubwa wa ukosekanaji wa taarifa au ufikiwaji wa taarifa kwa wakati, na hii inaonekana zaidi kwenye taarifa za afya kwa sababu ni taarifa muhimu na ambazo zinagusa watu. Sisi wenyewe kuwa ni Watanzania tuniishi Tanzania, tunajua kwamba hatuna sehemu ambao tunaweza kupata taarifa za afya mpaka eza ni umwe niende hospitali um, au niwe na mtu ambaye yuko kwenye sekta ya afya ambaye namfahamu, naweza nikamuuliza kuhusu tatizo ambao nakumbana nalo ko kwa sababu hiyo um, tukaona utulitakia ufumbuzi koo, ndo tukatengeneza um, application hii ya mobile afya ambayo inafanya kazi uh, bila kutumia internet na ni, ni mfumo sawa na ule wa uh, kuweka fedha au ni mfumo sawa na ule wa mobile money au hizi tunatumia mfumo um, sawia ambao unaitwa USSB. Programu hiyo itakuwa na namba maalum ambayo, ikiwa mtumiaji anahitaji kufahamu taarifa, kwa mfano kuhusu ugonjwa wowote, ataweza kuingiza hizo namba na kupata taarifa hizo. Nilitaka kufahamu je, ni taarifa za aina gani za afya ambazo zimejumuishwa kwenye app hiyo? Um, tumeweka kwa upana kwao, ni, ni afya kwa ujumla, lakini tumeipa kipaumbele sana afya ya mwanamke kwao kuna kipengele maalum cha afya ya mwanamke ambacho kinazungumzia masuala ya afya ya mama na mtoto, kwa wanawake ambao wanakuwa na ujauzito, namna ya kuwa ya ku, um, ku, kuwa na uja uzito salama mpaka kujifungua. Lakini pia kwa kwa afya ya mama na binti kwao, tumelenga afya ya hedhi tunazungumzia masuala ya hezi, hezi ni nini? uh -huh. So, hicho ni kipaumbele, lakini tunatoa taarifa nyingine kwa ujumla. Kwa mfano mambo ya magonjwa, dalili za magonjwa, nini cha kufanya endapo unaona una dalili uh, fulani za magonjwa, lakini pia taarifa kama huduma ya kwanza endapo unakumbwa na janga nyumbani la kiafya, ni namna gani ya kutoa msaada wa dharura wa kwanza kwa mgonjwa kabla ye, ha, ya kumfikisha hospitali. Je, nyinyi ni wataalamu wa afya au taarifa hizo mnazitoa wapi katika kuziweka kwenye hiyo application? Ndiyo, sisi, timu yetu inaundwa ina na watu kutoka tasnia mbalimbali, lakini afya ni mojawapo kwao. Timu yetu ina madaktari uh, ambao ndo waandaa taarifa, watu ambao wanafanyia kazi um, taarifa ambazo ziko kwenye application, lakini pia kwa sababu ni application ya teknolojia, inafanya kazi kupitia teknolojia ya simu kwao, tuna wataalamu wa teknolojia mainjinia tuna, tuna uh, uh, watu wengine wa sekta tofauti tofauti ambazo zinatoa sapoti kwenye uh, shughuli ambayo tunafanya. Mpaka sasa, mna watumiaji wangapi ambao wanatumia app hiyo? Uh, ndo tumeanza huduma sasahivi, tunafanya kitu ambacho tunaita controlled release. Kwa hiyo tume release kwa watu wachache ili kuweza kukusanya taarifa na kuona matumizi na kuweza kuboresha, na mpaka sasa so, tuna watumiaji karibia mia na hamsini lakini hmm, tunatarajia baada ya miezi miwili kuiachia ku, kwa jamii nzima. Mobile Afya imeundwa na wanachama kutoka Afrika, Ulaya na Amerika ya Kaskazini, ambao wote ni wanawake waliobobea katika masuala ya sayansi, afya, uhandisi na teknolojia. Itafanya kazi kwa ukaribu na wizara ya afya nchini Tanzania sambamba na makampuni ya simu. Tanzania ina karibu watumiaji milioni 40 wa simu za mkononi kwa hivi sasa, huku wanaotumia mfumo wa USSD wakikadiriwa kufikia milioni 23. Kenya ina watumiaji milioni 40 wa simu za mkononi, Uganda ni watumiaji milioni 20 na jamhuri ya kidemokrasi ya Congo ina watumiaji milioni 25 wa simu za mkononi. Hizi ni nchi ambazo zinalengwa katika matumizi ya apu hii. Hata hivyo, Maria Teresa ananieleza kwamba pamoja na kutumia mfumo wa kawaida, lakini pia wanawalenga watumiaji wa simu janja, yani smartphone. Um, ni mpango wetu wa mbeleni kwa kipindi kinachokuja, aidha kwa miaka au miezi ijayo, kuwa pia kwenye kuweza kupatikana pia kwenye smartphone, lakini hii ni huduma ambayo imemlenga Tanzania na Afrika uh, mwenye hali ya kawaida na chini kwao. Kuna lile kundi la watu ambao taarifa kwao ni ngumu sana kufikika na hao ndio watu ambao sisi tunawapa kipaumbele kwamba ni lazima tuwafikishie taarifa kwa sababu hawana namna nyingine ya kupata taarifa. Na kwa Tanzania tuna watu zaidi ya milioni ishirini na tatu sasa hivi ambao wanatumia huduma hizi za mobile wallet ambayo ni, ni ni ni sawia na na, na mfumo ambao tunaotumia sisi kufikisha taarifa kwao, tumeona kwanza kuna hakutokuwa haku na um, haja kubwa ya kujifunza namna ya kutumia mfumo wetu, na ndio maana tumeanza na wale watu ambao kwanza taarifa ziwezi kuwafikia kwa namna nyingine yoyote, lakini tayari wana simu ya mkononi, na kwa namna kubwa tayari wanafahamu namna ya kutumia huu mfumo wa USSD ambao ni sawa na ule mfumo wa um, kutuma pesa au kupokea fedha kwa njia ya simu. Kama nilivyoeleza awali, ap hii inalenga kuzijumuisha lugha mbalimbali za Afrika. Lakini kwa nini wameanza na Kiswahili? Tumeanza na Kiswahili kwa sababu Kiswahili ni lugha ya kwanza inayozungumzwa na watu wengi zaidi Afrika. Kwa, kwa nchi ambazo zinazungumza Kiswahili kama lugha ya kwanza, tuna nchi tano za Afrika Mashariki ambazo zinatupa wigo mkubwa sana wa kusambaa kwenye nchi tofauti Afrika kabla ya kubadili kwenye lugha nyingine. Kwa hiyo mpango wetu ni kuenda ni kusambaa kwanza kwenye uh, nchi za Afrika Mashariki, lakini pia kuna nchi nyingine za Afrika ambazo wanatumia Kiswahili sio kama lugha ya kwanza. Kwa hiyo bado tutanufaika na zile, tutaweza kuwafikia na kufikisha huduma zetu kwa utumiaji wa Kiswahili, na baada ya hapo tunatarajia kuenda uh, kwenye lugha nyingine, na tunaangalia nchi za, za ambazo tunataka I wish I was like six, bado unaisikiliza sema uvume na kuna utafiti uliofanywa hivi karibuni na GeoPoll unaonyesha jinsi gani vijana wa afrika katika nchi sita wanavyotumia fedha zao kwenye simu za mkononi utafiti huo ulifanywa katika nchi za tanzania uganda kenya Ivory Coast, nigeria na ghana ambapo matokeo yake yanaonyesha sifa zinazofanana katika tabia za matumizi ya fedha za kupitia kwenye simu za mkononi nchini Tanzania. Utafiti huo unaonyesha kwamba vijana wengi hutumia fedha zao kwenye simu kucheza kamari, intaneti na kununua muda wa maongezi. Asilimia kubwa ya fedha yao inatumiwa katika kucheza kamari, na kwa ujumla hilo ni tatizo kubwa barani Afrika. Utafiti huu unaeleza zaidi kwamba vijana nchini Kenya ndio wanaoongoza kwa kucheza kamari barani Afrika, huku zaidi ya akaunti milioni kumi na mbili za kucheza kamari zikipoteza kiasi cha dola bilioni mbili kwa mwaka katika ubashiri wao. Rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta aliwahi kusema kwamba atapiga marufuku michezo hiyo ya kubashiri, lakini wengi wanaona kama hilo haliwezekani kwa sababu makampuni hayo yanalipa kodi kubwa sana kupitia michezo hiyo ya ubashiri. Naam, kila lenye mwanzo halikosi kuwa na mwisho. Msikilizaji, asante sana kwa kuniazima muda wako muda wote huo. Kipindi kilikuwa ni Sema Uvume na mtayarishaji