DW idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi Kumekucha. Namna hiyo msikilizaji, saa 12 kamili Afrika ya mashariki 10 kamili hapa Bon, sawa na Afrika ya kati. juma mosi njema ya tarehe 23 mwezi huu wa tatu. Asante kwa kujiunga nasi ikiwa haya ni matangazo ya moja kwa moja ya idhaa ya Kiswahili ya DW na jina langu ni Angela Mdungu. Karibu DW. Habari za ulimwengu, msomaji ni Bruce Amani. Kwanza muktasari: mwanasheria maalum wa Marekani Robert Muller amekamilisha uchunguzi wa Urusi kuingilia uchaguzi wa Marekani. Polisi Ujerumani imewakamata watu 11 wanaotuhumiwa kupanga shambulizi la kigaidi, na viongozi wa Amerika Kusini wameunda jumuiya mpya ya kikanda. Habari kamili. Washington: mwanasheria maalum nchini Marekani Robert Mueller amewasilisha ripoti yake ya siri kuhusu uchunguzi wa kuhusika kwa Urusi katika uchaguzi wa rais wa 2016 na uwezekano wa kama kuna makosa yoyote yaliyofanywa na rais wa Marekani Donald Trump, baada ya uchunguzi wa karibu miaka miwili ambao uliwanasa washirika wa zamani wa Trump na maafisa wa ujasusi wa Urusi na kuibua maswali kuhusu nafasi ya Trump katika wadhifa wa rais. Mueller alikabidhi ripoti hiyo kwa mwanasheria mkuu William Barr. Katika uchunguzi wake, Mueller aliwafungulia mashtaka watu 34 na kampuni tatu. Swali sasa ni kama ripoti hiyo inamtuhumu Trump kwa kufanya makosa yoyote au kama inamwondolea lawama. Trump alikanusha madai kuwa alishirikiana na Urusi wakati wa kampeni za urais kwa ajili ya kupata ushindi. Urusi pia ilikanusha kuingilia kwa njia yoyote uchaguzi wa Marekani. Santiago Kundi la marais wa Amerika Kusini limezindua jumuiya mpya ya kikanda itakayochukua nafasi ya Muungano wa Mataifa ya Amerika Kusini ambao ulikuzwa na aliyekuwa rais wa Venezuela marehemu Hugo Chavez ili kupambana na ushawishi wa Marekani katika kanda hiyo. Kundi la awali lililoitwa UNASUR lilianzishwa mwaka 2008 wakati mengi mataifa waanzilishi yakiongozwa na serikali za siasa za mrengo wa kushoto lakini shauku katika muungano huo ilipungua kutokana na kuingia madarakani serikali za siasa za wastani na za kihafidhina zaidi. Hatimaye mataifa hayo kumi na mbili yakasitisha wanachama wao kutokana na tofauti za uongozi na kwa sehemu kutokana na Unasuru kushindwa kuchukua hatua katika mzozo wa Venezuela. Viongozi wa jumuiya ya Prosur iliyozinduliwa jana Ijumaa katika mji mkuu wa Chile, Santiago, walisema kundi hilo jipya litaangazia kulinda demokrasia na, na uhuru. Marais waanzilishi wa Prosur wanatoka Argentina, Brazil, Chile, Colombia, Ecuador, Paraguay na Peru. Beira, huku mafuriko yakiendelea kupungua katika maeneo yaliyoathirika na kimbunga nchini Msumbiji, hofu inaongezeka kuwa miili zaidi huenda ikapatikana. Idadi ya vifo iliyothibitishwa nchini Msumbiji na nchi jirani za Zimbabwe na Malawi imepanda hadi watu mia sita siku tisa baada ya kimbunga Idai kupiga kusini mashariki mwa pwani ya bahari ya Hindi barani Afrika. Juhudi za uokozi zinaendelea huku mashirika ya misaada ya kiutu yakipambana kusambaza chakula na bidhaa muhimu kwa waathiriwa. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres ameyapongeza makundi yanayojaribu kuyaokoa maisha ya walioathirika katika mkasa huo mbaya zaidi kuwahi kushuhudiwa kusini mwa Afrika kwa miongo mingi. Alitoa wito kwa jamii ya kimataifa kuimarisha juhudi zake za kusimama na Msumbiji, Zimbabwe na Malawi katika wakati huu mgumu. Berlin: polisi nchini Ujerumani imewakamata jana watu 11 wanaotuhumiwa kupanga shambulizi la kigaidi kwa kutumia bunduki na gari. Taarifa ya waendesha mashtaka mjini Frankfurt imesema kuwa washukiwa hao, ambao uraia wao haujatangazwa, walipanga njama ya kuwaua watu wengi wezekanavyo wasiokuwa na imani ya kidini karibu makomando wa polisi 200 waliofanya misako kwenye majimbo ya Hesse na Rhineland Palatinate. Washukiwa wakuu walikuwa kaka wawili wenye umri wa miaka 31 kutoka mji wa Wiesbaden na mmoja mwenye umri wa miaka 21 kutoka Offenbach. Tayari walikuwa wamewasilisha, wamewasiliana na wauza silaha mbalimbali mbali. Wakakodi gari kubwa na kukusanya hela nyingi ili kugharimia shughuli hiyo. Wakati wa uvamizi huo, polisi walinasa visu kadhaa, zaidi ya yuro elfu 20 pesa taslimu, kiasi kidogo cha dawa za kulevya na nyaraka za karatasi na za kielektroniki. Ni taarifa ya habari za ulimwengu kutoka DW Bon. Umoja wa Mataifa Siria ameliomba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kushikilia maazimio yanayoitaka Israel iondoke katika eneo la milima ya Golan baada ya rais Donald Trump kusema kuwa Marekani itatambua eneo hilo kuwa sehemu ya Israel, balozi wa Siria Bashar Jaafari ameliomba baraza hilo kuchukua hatua za kivitendo kuhakikisha kuwa linatekeleza wajibu wake katika kuyaheshimu maazimio yake kuhusiana na suala la Golan. Baraza hilo linatarajiwa kujadili suala hilo la Golan Jumatano wiki ijayo katika mkutano unaohusu kupitia upya mamlaka ya ujumbe wa jeshi la kulinda amani la umoja wa mataifa lililoko katika eneo la kati ya israel na siria la milima ya golan ambalo linafahamika kama undof trump siku ya alhamis alionyesha mabadiliko makubwa katika sera ya marekani kuhusiana na eneo hilo ambalo israel lilikamata kutoka siria katika vita vya mashariki ya kati mwaka 1967 na kulijumuisha katika mipaka yake mnamo mwaka 1981 hatua ambayo haitambuliwi kimataifa paris Polisi mjini Paris wamethibitisha kuwa maandamano ya vuguvugu vugu la vizibao vya njano yanayopangwa leo Jumamosi yatapigwa marufuku katika mtaa wa Champs Elysees na karibu na kasri ya Elysee na bunge. Maafisa wa miji ya Toulouse, Marseille na Nis Nice, pia wamepiga marufuku maandamano katika maeneo ya katikati ya miji, wakati serikali ikijiandaa kukabil, iki kukabiliana na maandamano hayo yaliyodumu kwa miezi minne sasa katika hatua za kuzuia matukio ya uharibifu mkubwa na uporaji, serikali ya siasa za wastani ya Rais Emmanuel Macron imeapa kuwa maandamano yoyote yatakayokiuka marufuku iliyowekwa yatavunjwa mara moja. Waziri wa ulinzi Florence Parly ameitetea hatua ya serikali kuwaita wanajeshi kuyalinda majengo ya umma na kuwapa nafasi polisi kukabiliana na waandamanaji. Alisema wanajeshi hawatahusika kwa vyovyote vile katika operesheni za kurejesha utulivu. Rome, Italia na China zinataka kufufua mradi wa kale wa barabara za kibiashara kwa kuimarisha mahusiano yao ya kibiashara na uwekezaji. Haya ameyasema rais wa China, Xi Jinping, ambaye yuko zirani mjini Rome, Italia. Xi anatarajiwa kusaini leo mkataba ambao utaifanya Italia kuwa mwanachama wa kwanza wa kundi la mataifa saba yaliyostawi kiviwanda kujiunga na mradi wa miundo mbinu wa China unaotokana na mradi wa kale wa miundo mbinu ya kibiashara. Akizungumza jana mjini Rome na rais wa italia Sergio Mattarella, Chi alisema nchi hizo mbili zinapaswa kuimarisha ushirikiano katika miundo mbinu, bandari, usafiri wa baharini na usafirishaji bidhaa. Mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka DW mjini Bonn. Mimi ni Bruce Amani, baki nasi.