DW idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Hujambo msikilizaji, na karibu kwenye matangazo yetu ya leo asubuhi tarehe 27 ya mwezi Agosti. Mimi ni Saumu Mwasimba, kwa niaba ya wote utakaowasikia, karibu DW. habari za ulimwengu Msomaji ni Grace Kabogo. Kwanza muhtasari wake. Rais wa Marekani Joe Biden amesema operesheni ya kuwaondoa raia wa Marekani nchini Afghanistan haitokwamishwa na magaidi. Umoja wa Mataifa umeonya kwamba mzozo wa Ethiopia unasambaa nje ya Tigrai, na mkurugenzi wa Shirika la Afya Duniani barani Afrika amesema bara hilo limefanikiwa kuongeza mara tatu zaidi idadi ya watu waliochoma chanjo ya virusi vya korona. Habari kamili. Washington. Rais wa Marekani Joe Biden amesema operesheni ya kuwaondoa raia wa Marekani nchini Afghanistan pamoja na washirika wao wa Kiafghanistan haitokwamishwa na magaidi. Matamshi hayo yameyatoa baada ya mashambulizi kutokea katika uwanja wa ndege wa Kabul na kusababisha mauaji ya takriban raia 60 wa Afghanistan na wanajeshi 13 wa Marekani. Akizungumza jana usiku, Biden amesema Marekani itawasaka waliohusika na mashambulizi ya kujitoa muhanga ambayo kundi linalojiita dola la kiislamu IS limekiri kuhusika. Biden amesema hakuna ushahidi unaonyesha kuwa kundi la IS lilishirikiana na Taliban kufanya mashambulizi hayo ambayo yamewajeruhi watu wengine 140. Aidha, Baiden amethibitisha kwa mara nyingine tena kwamba Agosti 31 ndiyo siku ya mwisho ya majeshi ya Marekani kuondoka Afghanistan. Wakati huo huo, viongozi mbalimbali mbali duniani wamelaani vikali mashambulizi hayo. Nyork, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameitisha mkutano wa nchi wanachama wa kudumu wa Baraza la Usalama kuzungumzia hali inayoendelea Afghanistan. Wanadiplomasia wamesema kuwa Guterres amewatumia barua rasmi kuzialika nchi za Marekani, Uingereza, Ufaransa, Urusi na China kwa ajili ya kukutana Jumatatu ijayo. Msemaji wa Guterres amethibitisha kuhusu mkutano huo ambao hautazishirikisha nchi kumi zisizo wanachama wa kudumu baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Baraza hilo kwa mara ya mwisho lilikutana lote Agosti 16 kuzungumzia masuala yanayoihusu Afghanistan, siku moja baada ya Taliban kuchukua udhibiti wa nchi. Mkutano huo utafanyika wakati ambapo Uingereza na Ufaransa zinalishughulikia azimio la Umoja wa Mataifa kuhusu Afghanistan. Guteres pia amelaani mashambulizi yaliyotokea jana katika uwanja wa ndege wa Kabul na kusababisha mauaji ya watu wapatao sitini na wanajeshi 13 wa Marekani. New York. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres amelionya Baraza la Usalama la umoja huo kwamba mzozo wa Ethiopia unasambaa nje ya Tigray na mzozo wa kibinadamu unajitokeza nchini humo. Guterres ameziambia nchi 15 wanachama baraza hilo kwamba vitendo vya kichochezi na mzozo wa kibinadamu vinaigawa jamii ya nchi hiyo. Amesema pande zote zinapaswa kumaliza uhasama mara moja bila ya kuweka masharti ya kuitumia fursa hiyo na kuitumia fursa hiyo kujadiliana kuhusu makubaliano ya kudumu ya kusitisha mapigano. Amesema mzozo wa Tigray umesababisha zaidi ya watu milioni mbili kukosa makazi na wanahitaji msaada, ikiwemo chakula, maji, malazi na huduma za afya. Wakati huo huo, kiongozi wa vikosi vya Tigray Debretsion Gebre Michael ameelezea nia yake ya kufanya mazungumzo ya kumaliza vita. Lagos. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani barani Afrika, WHO, Dr Matshidiso Moeti, amesema bara hilo limefanikiwa kuongeza mara tatu zaidi idadi ya watu waliochoma chanjo ya virusi vya korona kwa wiki iliyopita. Moeti amesema kiwango hicho kimeongezeka kutokana na msaada zaidi wa chanjo uliotolewa na nchi zilizoendelea. Amesema dozi milioni 13 zimetolewa wiki iliyopita na kwamba asilimia 2.4 ya Waafrika wameshapata chanjo kamili. Hata hivyo maafisa wa WHO wamesema bado kuna kazi kubwa ya kuifikia asilimia kumi ya waafrika wanaotakiwa kuchanjwa. Wamesema Afrika itapokea dozi milioni 117 katika miezi ijayo, lakini dozi milioni 34 za nyongeza zinahitajika kwa ajili ya kuifikia asilimia kumi ya watu wanaolengwa kupatiwa chanjo. Mweti amesema kwa wiki iliyopita, Afrika ilirekodi visa vipya laki mbili na elfu arobaini na nane vya Covid 19. Maambukizi yaliongezeka kwenye takriban nchi 20 8 za Afrika kutokana na kirusi cha Delta. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya DW Bonn. Paris, Aliyekuwa kamishna wa Umoja wa Ulaya na kiongozi wa mazungumzo ya Uingereza kwenye mchakato wa Brexit, Michel Barnier ametangaza kuwa anapanga kugombea urais nchini Ufaransa kupitia chama cha Republican katika uchaguzi utakaofanyika mwaka ujao. Barnier ametangaza hayo jana jioni kupitia televisheni ya TF 1. Amesema kuna changamoto zinazowakabili katika nyakati muhimu, hivyo anatamani kuwa raisi atakayeipatanisha Ufaransa. Mwezi Januari, Barnier aliteuliwa kwa mshauri muhimu wa rais wa halmashauri kuu ya umoja wa Ulaya, ursula von der Leyen. Mwezi Desemba mwaka uliopita, alitangaza nia yake ya kurejea ya kwenye siasa za Ufaransa. Kabla ya kuhamia Brussels, Barnier alikuwa waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, miongoni mwa majukumu mengine mengi. Porto Prince, Viongozi wa Haiti wametangaza kutoa zawadi kwa watakaosaidia kupatikana watu watatu wanaotuhumiwa kuhusika na mauaji ya rais Jovenel Moise. Waziri wa sheria wa Haiti Rokefela Vincent amewaambia waandishi habari kwamba serikali itatoa dola milioni moja kwa, kwa watakaosaidia kupatikana kwa watuhumiwa hao wakuu. Watuhumiwa hao ni Wendel Col Telot, aliyekuwa jaji wa mahakama ya juu aliyefukuzwa kazi na Mois mapema mwaka huu. Wengine ni Joseph Felix Badio, aliyekuwa afisa wa kupambana na rushwa na John Joel Joseph, seneta wa zamani wa upinzani. Polisi wametoa waranti 17 za kukamatwa watuhumiwa hao katika uchunguzi wao. Tayari watu 44 wamekamatwa kama sehemu ya uchunguzi uchunguzi wa mauaji hayo. Vincent amesema watuhumiwa hao ni raia 20 wanaodaiwa kufanya mauaji 18, wakiwa raia wa Colombia na wawili wa Marekani wenye asili ya Haiti. Dakar. Rais wa zamani wa Chad Hissen Habre amezikwa jana kwenye mji wa Senegal, Dakar. Habre aliyekuwa Senego akitumikia adhabu ya, ya kifungo cha maisha jela, baada ya kukutwa na hatia ya uhalifu dhidi ya binadamu, alifariki siku ya Jumanne baada ya kuugua COVID-19. Takriban watu mia mbili wakiwemo ndugu, wafuasi wake na viongozi wa Senego waliuswalia mwili wake katika msikiti mmoja mjini Dakar siku ya Jumanne. Serikali ya Chad ilisema itaruhusu mwili wa Habre uzikwe nyumbani, lakini ikasisitiza hapata kuwa na mazishi rasmi ya serikali kwa heshima ya watu aliowatesa. Hata hivyo mmoja wa wake zake alisema kuwa Umewe atazikwa Senegal, ambapo mwili wake utabakia huko hadi jina lake litakaposafishwa nchini Chad. Habre alifungwa mwaka elfu mbili na kumi na sita na, na mahakama iliyoanzishwa na Umoja wa Afrika chini ya makubaliano na Senegal kutokana na uhalifu aliofanya wakati akiongoza Chad kwa mkono wa chuma. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujia kutoka DW Bonn.