Moja mingi, kwa ya eneo ambalo linaonekana kuagusa wengi ingawa yako mengine mengi, ni kuhusiana na kodi iliyoanzishwa kwa mara ya kwanza inayohusu vifurushi vya intaneti na miamala ya fedha. Kuanzia leo, yoyote anaweka muda wa maongezi katika simu yake atakuwa kikatwa kodi kulingana na kiwango cha muda wa maongezi alioweka. Hali hiyo imewashtusha wengi, hasa wale wapango pakavu, yaani watu wanaendesha maisha yao kwa kutegemea ya shughuli za ujasiriamali mdogo mdogo, kama ilivyo kwa mmoja wao huyu ni mjasiria mali mdogomdogo mdogo, nikiwa maeneo ya Mbeya kijiji cha Mwashoma. Lakini kwa swala kama hili hapa, kweli kwa kusema ukweli, itakuwa kwetu sisi ni changamoto kubwa. Kwa sababu gani? Unaweza ukapata gunia zako kumi, labda umetuma Dar es Salaam kwa mtu akurushie hela kwenye tegeo, pesa ikija tena itaenda itakatwa. Kwa sababu hata hivyo viroba vyenyewe tutakwenda tukipakia, kama ni viroba vya viazi, ukiongeza kidogo kishungi kile, tunalipia tena faini, achana na almashauri. Kwa hiyo unalipa kama mara mbili. Kwa kusema ukweli kodi ni nyingi sana, mno. Tozo hii ya kodi inaonekana kuwapiga wengi, hasa kwa kuzingatia ndiyo imeanzishwa kwa mara ya kwanza. Kwa mfano, wakulima wa maziwa wanasema serikali ilipasa kutambua kwamba, kwa, kwa kuweka kodi katika miamala ya pesa siyo tu inaongeza ughali wa maisha kwa wengi, lakini ni pigo kubwa kwa jamii ya wakulima na wafugaji. Sisi leo hii mkulima unanunua mbolea ya kiroba shilingi elfu sitini cha mbolea ukipanda kiazi unakuja unakihudumia mpaka kija kutoka unakuja kuuza elfu ishirini na tano. Leo hii mimi mkulima, na tafuta wateja kupitia simu, nikiweka vocha nitakwata kodi haya mkulima mnunuzi akinitumia hela kwamba ya, ya mazao unandikata kodi sasa. Huo ni kwamba kodi inaongezeka kwa kila sehemu kwa sisi wakulima. Wanauchumi wanasema kwamba ingawa bajeti ya mwaka huu inaweza kutizama kama yenye unafuu na ukali wake, lakini hatu ya kuongeza kodi katika nishati ya mafuta kunaweza kusababisha mfumuko wa bei katika maeneo mengine ya huduma. Mchumi huyu Dickson Lukambinga anasema wananchi watarajia mengi kuhusu mabadiliko ya bei na hali hiyo inaweza kuleta athari kiasi fulani katika maisha ya mtu mmoja mmoja, kama unavyojua mafuta ndo Eh, kwenye magari viwandani, pia huko kwao, maana yake inapelekea kuongeza gharama za uzalishaji, na kama gharama za uzalishaji zikiongezeka, inaweza ikapelekea upatikanaji wa bidhaa kuwa mdogo. Wananchi tayari wameanza kuonja hisia za bajeti kutokana na mabadiliko ya bei yaliyoanza kujitokeza leo, ambapo bei ya mafuta petroli na dizel imepanda na kuna uwezekano hali hiyo ikajitokeza pia katika huduma nyingine, ikiwemo zile zinazohusu vyakula na usafiri kutoka Dar es Salaam Nicho Chinchogopa wa DW.