DW. Kiswahili kina wenyewe. Naam, karibu msikilizaji wa devele katika Kiswahili kina wenyewe na naitwa Muhammad Khalif lakini karibu sana Profesa. Naam, asante sana, shukrani sana, yeah. Uh, mimi ni mgoda wa kigoda cha uprofesa cha Mwalimu Nyerere katika taaluma za Kiswahili. Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kina vigoda vinavyoitwa uh, kwa jina la Mwalimu Nyerere. Uh, kimoja wapo ndio hiki cha lugha ya Kiswahili kwa maana tunaangalia Mwalimu Nyerere na, na, na, na lugha ya Kiswahili kwa ujumla wake. Ange, kama angekuwapo leo angetamani lugha ya Kiswahili iweje? Uh, kuna kigoda cha umajumui wa Kiafrika, kuna kigoda cha mabadiliko ya, ya, ya tabia nchi na kigoda cha, cha uchumi na maendeleo. Kwa hivyo vigoda hivyo maanake uh, viko kwa ajili ya jina la Mwalimu Nyerere. Naam, hasa tuje katika jambo la kwanza ambalo tunalizungumzia hapa la Kiswahili kama lugha ya Afrika. Nimekuona kwamba ukipigania sana, ukiletea sana hebu, kwa muktasari, mpe msikilizaji, kipi hasa ambacho unakipigania katika hili? Kwa kwa hakika, mimi ambacho ninakipigania ni kwamba, uh, ni kuona lugha hii ya Kiafrika inakuwa lugha ya Afrika nzima na jambo hili si geni. Elfu mbili na nne tuliona kwamba Kiswahili kianza kilikubaliwa katika Umoja wa Afrika hivi uh, juzi uliona rais Magufuli uh, alikwenda katika nchi uh, tatu za Afrika, Afrika Kusini na akazungumza na rais siri Ramaphosa, akaenda kule Namibia akazungumza na mheshimiwa rais, na akaenda Zimbabwe, na mojawapo ya, ya kauli alizokuwa akizitoa ni kuwaomba na kuwataka viongozi hawa wa kisiasa wakubali na kuona umuhimu wa kutumia lugha ya Kiswahili kama lugha ya Afrika nzima. Na hilo ndio azma yetu sisi wa, wa Afrika kwamba tufike wakati ambapo tunaweza kuwa na lugha moja, sauti moja. Na haya ni mawazo ya waasisi wa, wa, wa, wa uhuru wa Afrika kina kwa Nkrumah, Mwalimu Nyerere mwenyewe, hata baadhi ya wa waandishi maarufu wa, wa vita vya, vya fasihi ya Kiswahili kina Wole Soyinka walisema kwamba itafika muda ambapo Afrika itakuwa na lugha moja. Na hapo ndipo utakapoona umuhimu wa kuzungumzwa na sauti moja ya Kiafrika. Lakini sasa kwa nini sauti hiyo moja, lugha hiyo, hiyo? Hiyo kwa nini iwe Kiswahili, isiwe lugha nyingine zilizoko Afrika? Kiswahili ni lugha ambayo ni tofauti kabisa na lugha nyingine zote. Kwanza haina kabila ambayo inaivuta na kusema jamani, hii ni ya kwetu, nataka kutunyang'anya. Kwa hivyo haina ule ugomvi wa kikabila kama unavyoona makabila mengine nasema hii lugha yetu, ukiendeleza ukiendelezamaane unaendeleza una utamaduni wa watu fulani maalum tu, kwa sababu uh, sasa hivi tunaona kwamba Kiswahili kimeenea katika Afrika Mashariki, ni lugha ya Afrika Mashariki. Lakini, profesa, yani, kukatiza kidogo hapo, unaposema kwamba Kiswahili hakina, hakina watu ambao wanasema sisi ni chetu, unaenda kusema kwamba Kiswahili hakina wenyewe? Uh, kwa katika nyakati hizi Kiswahili wenyewe ni waswahili maanake ni kwamba tunajua kwamba chimbuko la Kiswahili ni upo wa Afrika Mashariki lakini kuna makabila mengi kuna, kuna, kuna, kuna lahaja nyingi za Kiswahili tunajua pia kwamba Lubumbashi wanasema wao wow, wana Kiswahili na mimi katika ujumla wake huo ndio maana anasema tusiseme kwamba hiki Kiswahili cha watu fulani ikiwa tunataka Kiswahili iwe lugha ya Afrika ni lazima tukubali kwamba Waafrika waingize msamiati katika lugha hii ambayo ni ya wote, ili wote waweze kujivuna na kusema hii, eh, ni lugha yetu ya Kiswahili. Kwa maana kwamba unaona, Rais alikwenda Afrika Kusini. Ningelitamani siku moja Wazulu watoe baadhi ya misamiati ndani ya Kiswahili, ili watakapokuwa wanazungumza Kiswahili hicho waone kwamba wanazungumza kikwao, Kiafrika. Twende uh, Shona na Ndebele waweke baadhi ya maneno ambayo, msamiati ambao labda haupo Afrika Mashariki, badala ya sisi Afrika Mashariki kwenda kutafuta kwa Wafaransa au Wareno au Waingereza eh, tutafute katika lugha za Kiafrika. Na kwa hiyo Waafrika watakuwa wanajivuna kwamba hata sisi tumechangia katika hii lugha ambao ni ya kwetu. Ukienda ukienda uh, Ghana, Wahausa Hausa wa Yoruba, wa Nigeria, Waeve watoe mchango katika lugha hii ya Kiswahili na kwa hivyo wataona kwamba hiyo ni lugha yao pia ya Kiswahili mwingine angesema profesa, kwamba mnataka kupika, mnataka kufanya uhandisi wa lugha, mnataka kutengeneza lugha yenu yenyewe, alafu mmbani Kiswahili ma Kiswahili hapa nasema kiwe na Kishona, kiwe na Kindebele, kiwe na Kihosa, kiwe na Kizulu, kiwe na Kihausa na kila kitu uh, unasemaje kuhusu hili? Hapana, wala si jambo jipya. Unajua, duniani kote uh, hapa tunazungumza juu ya kiafrika Kijerumani hiki kina lugha e, kama nne tano hivi. Unajua kuna Kilatini huko ndani, kuna Kifaransa, kuna Kiingereza huko ndani, ndani ya Kijerumani. Na hivyo kwa nenda, kwa nini kwa Uingereza, mle ndani wa Kiingereza kuna Kifaransa, kuna Kilatini sana. A, maneno yote ya, ya, ya utabibu yanatoka katika Kilatini, katika Kiingereza Aa, maneno hayo yanatoka kwenye Kigiriki. Kwa hivyo manake nini? Manake kuna Kigiriki, kuna Kilatini kuna, kuna Kijerumani ndani ya Kiingereza. Kwa hivyo tunapotaka kutengeneza lugha si kutengeneza kwa hakika, tunapokwenda kwenye maendeleo, lazima afikie tu, tutakuwa na Kiafrika, Kiswahili Kiafrika, kwa maana kwamba si lugha ya kutengenezwa, na hata ikitengenezwa si vibaya. Unajua Kifin, kule Finland wametengeneza lugha ile na ni moja wapo ya nchi ambayo iko mbele kwenye maendeleo na wametoa wa baadhi ya maneno katika. Uh, zamani walikuwa Waswidi walikuwa chini ya wa Warusi, wametengeza Kifin leo na tunaona jinsi walivyo mbele, na kwa Kiafrika sitashangaa sita. Kwa Kiafrika maana yake muunganiko wa, wa msamiati mbalimbali kuingia katika lugha ya Kiswahili. Hata hivyo sasa hivi lugha ya Kiswahili yenyewe jinsi ilivyo, eh, chukua Kiswahili sanifu ambacho walichukua wali lugha ya, ya Kiunguja. Leo hii tunayo maneno ambayo si Kiunguja, lakini yamo leo hii tunajua tuna, tuna, tuna kwamba Kiswahili ambacho kilichukua sanifu kutoka Unguja, leo hii hatuna tena lugha ya kiunguja kama kilivyokuwa. Tuna maneno mengi kutoka baadhi ya makabila yetu, kutoka Persia, kutoka uh, kiarabu cha, cha, cha Warabu, kutoka kihindi na kadhalika. Kwa hivyo eh, kesho na keshokutwa tukikuta baadhi ya maneno kutoka Nigeria, baadhi ya maneno kutoka Senegal, baadhi ya maneno kutoka Mali yako ndani ya Kiswahili yanaeleza dhana ya ambayo Waswahili wanayo lakini hawawezi kuieleza, wanaitafuta kwenye lugha ya Kiingereza. Mimi kwangu itakuwa tumefikia hatua nzuri. Kwa hivyo, la mwisho kabisa, unapigania Kiafrika ndani ya Kiswahili? Naam, napigania Kiafrika ndani ya, kia, ya, ya Kiswahili kwa maana kwamba Kiswahili hicho ambacho kitakuwa ni Kiafrika kitakuwa kimesheheni kime, kime maneno msamiati falsafa na tamaduni za makabila mbalimbali. E, wala sidhani si kama kitakuwa ni kitu ambacho ni kipya. Napigania Kiswahili ki, ki, ki, ndani ya Kiafrika au Kiafrika chenyewe kwa maana kwamba ndani ya hicho ya hiyo uh, lugha kutakuwa na maneno kutoka makabila mbalimbali ninatamani kusikia ki Tigrinya kutoka Ethiopia au ki Amharic au ki Pokomo au ki Mijikenda ki, ki kiingie zaidi. Leo hii kuna maneno ya mv, mvita hayapo kwenye Kiswahili sanifu, lakini tunatamani tujue kwamba kuna wakati utafika kwa wamvita wana maneno ndani ya Kiswahili na wanayaona kwamba hayo maneno yetu, na kutoka katika mkanda huu wa Afrika Mashariki twende tambali Senegal, Mali uh, kule Sao, Sao, Sao Paulo au hivi maneno yote yaingie na hivyo watu wa huko wajione kwamba hata wao ni wa Afrika. Kusudi mtu akisema mimi naongea Kiafrika ajue pia kwamba ametoa msamiati kama ambavyo leo ndani ya Kiswahili sanifu tunayo maneno kutoka makabila mbalimbali uh, ya ndani ya Tanzania, ndani ya Kenya, yamechangia na maneno mapya ambayo yanaibuka ya kile leo kwa sababu ya teknolojia na hivi. Kwa hivyo, Kiafrika anachokiangalia ambacho tunakipigania ni ile lugha ambayo Uh, kesho nakishukutwa nikisikia Wandebele na Washona wanaeleza dhana fulani na kusema hiki ni hii ni dhana ya, ya, ya Kiswahili, mimi kwangu nitakubali kwa sababu wana, wana, wameanza kukumbatia ule uswahili na ule uafrika wao, na hiyo itakuwa jambo jema sana. nam nikukuru sana kabisa Profesa Mtembe katika mo mwanzo mazungumzo, nashukuru sana, asante sana. DW tunavuma kwa kishindo.