Nelson Mandela ni mmoja kati ya wa wapigania uhuru nguli wanaopendwa Afrika. Alikaa kwa zaidi ya miaka mitatu gerezani kwa sababu ya kupinga utawala wa watu weupe, lakini baadaye aliibuka kuwa mhubiri wa ujumbe wa amani na uhuru kwa watu wote. Alisaidia kuiongoza nchi yake kutoka kwenye siasa za ubaguzi wa rangi kuwa za kidemokrasia na baadaye kuwa rais wa kwanza mweusi wa Afrika ya Kusini. Anakumbukwa kama mfano wa kuigwa, mnyenyekevu na huruma zake. Nasimama mbele yenu si kama nabii, lakini kama mtumishi wenu mnyenyekevu. Kujitoa kwenu bila kuchoka kumesababisha mimi kuwepo mbele yenu hii leo, hivyo inayaweka maisha yangu mikononi mwenu In your hands. Kuachiliwa kwa Nelson Mandela mwaka 1990 kulikuwa muhimu kwa Afrika ya Kusini na kuashiria mwisho wa siasa za kibaguzi na utawala wa watu weupe. Baada ya miaka 27 gerezani akiwa mfungwa wa kisiasa, Mandela alikuwa na ndoto juu ya nchi yake, kuwaunganisha na kuwapatanisha watu wa Afrika ya Kusini na kukomesha mgawanyiko uliotokana na utawala wa kibaguzi. Alipigania kile alichokiita taifa la upinde wa mvua, hii ikimaanisha nchi inayozingatia haki za binadamu bila kujali rangi, yenye kutoa elimu bure na makazi kwa ajili ya masikini. Miaka minne baadaye, katika uchaguzi ulioshirikisha watu weusi, chama cha Mandela African National Congress kilijizolea ushindi. Mandela akawa rais wa kwanza mweusi. Mkuu wa taasisi ya Nelson Mandela anasema Afrika ya Kusini inaweza kujifunza kupitia Mandela kujitoa kwake na utumishi uliotukuka kwa watu wake. Na si hilo tu. Even though he was imprisoned... ingawa alifungwa ndani ya kuta nne, maono yake juu ya dunia yalikuwa makubwa kuliko kuta nne, jambo ambalo ni somo kwetu kwamba tunaishi katika moja ya magereza gereza, gereza la umaskini, gereza la kutokuwepo kwa usawa. Madiba, kama ambavyo wenzake walimwita, alikuwa kielelezo cha dunia na kuifanya Afrika ya Kusini kuwa nchi yenye matarajio mengi. Mandela hakupitiliza muda wake madarakani, tofauti na wafanyavyo viongozi wengine wa nchi za Kiafrika. Alitumikia kipindi kimoja pekee cha utawala wake. Baada ya miaka kadhaa kifo chake mwaka elfu mbili na kumi na tatu, vijana wa Afrika ya Kusini wanahoji juu ya uhalisia wa ndoto ya Mandela. Ratizo Mokombe mwenye umri wa miaka ishirini na mitatu ni mmoja wa vijana hao ameichuza nchi kwa kuwa alikuwa na ndoto ambao haikuwa na uhalisia. Mitizamo yake ilikuwa mizuri mno, lakini inafaa hapana. Nadhani aliipotosha. Ndiyo, alikuwa na ndoto kwa Afrika Kusini, lakini tupo hapa tunapigana kwa sababu ya vitu tulivyovipigania wakati huo. Idadi kubwa ya watu weusi wa Afrika ya Kusini inabaki kuwa masikini na yenye ukosefu wa ajira. Zaidi ya hapo Tofauti ya kipato imeendelea kukua hata mara baada ya zama za ubaguzi kuisha. Hata kama ndoto ya Mandela imeshindwa kutimia, Sello Hatang wa taasisi ya Mandela bado anaamini kuwa misingi ya Mandela inamfanya awe na msingi wa maadili mema. Anasema kila raia wa Afrika ya Kusini anapaswa kujiuliza, je, Madiba angefurahia matendo yangu? Je, Madiba, how... yeah, Madiba angefurahia jinsi ninavyoitumia ndoto yake? Kwa sababu Madiba alikuwa mtu mwenye ndoto, lakini ndoto zenye vitendo ndani yake. Hivyo wewe una maono kiasi gani, na ujiulize kama unafanya kila uwezalo kukomesha uozo, kukomesha mambo ambayo yamekuwa yakienda mrama nchini mwetu. Nelson Mandela anaweza kuwa amekufa, lakini kumbukumbu kumbu zake bado zinaishi Afrika ya Kusini. Wakati wanasiasa wakienda tofauti na misingi aliyoiacha Mandela, kizazi kipya kimeanzisha mapambano mapya. Ni mapambano ya kutaka kushirikishwa kwenye siasa, haki sawa kwa elimu, soko la ajira, na mifumo mingine inayowatenga wanafunzi weusi. Ni mapambano ya kutaka kuirekebisha ndoto ya upinde wa mvua ya Mandela iliyosambaratika.