DW Idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Imetimia saa 12 kamili Afrika Mashariki lakini hapa mjini Bonn ni saa 11 alfajiri. Hujambo na karibu kwenye matangazo yetu ya asubuhi. DW Habari za ulimwengu. Msomaji wako ni Rashid Chilumba. Kwanza lakini habari kwa ufupi: viongozi duniani wameendelea kumtumia salamu za pongezi waziri mkuu mpya wa Israel Naftal Benet. Rais Joe Biden wa Marekani amewasili mjini Brussels kwa hudhuria mkutano wa kilele wa jumuiya ya kujihami NATO, na kesi inayomkabili Ang Sang Suchi inaanza kusikilizwa leo nchini Myanmar. Habari kamili. Tel Aviv, salamu za pongezi zinaendelea kumiminika kuendea kwa waziri mkuu mpya wa Israel Naftali Bennett ambaye ameapishwa jana, baada ya bunge la nchi hiyo kuidhinisha serikali mpya ya mseto ya vyama vya upinzani na kumaliza uongozi wa Benjamin Netanyahu. Kansela Angela Merkel wa Ujerumani amempongeza Benet na kumwahidi kuwa serikali yake itafanya naye kazi pamoja katika swala la usalama wa Israel na kutafuta amani ya kanda ya mashariki ya kati. Salamu sawa na hizo zimetolewa pia na rais Joe Biden wa Marekani, rais wa Baraza Kuu la Umoja wa Ulaya Charles Michel, kansela Sebastian Kurz wa Austria na mawaziri wakuu wa Uingereza na Canada. Hata hivyo kundi la upiganaji wa Hamas linaloongoza ukanda wa Gaza na ambalo ni hasimu kwa Israel limesema mapambano dhidi ya Israel yanaendelea bila kujali nani anaongoza serikali. Brussels. Rais wa marekani Joe Biden amewasili mjini Brussels jana jioni kuhudhuria mkutano wa kilele wa siku mbili wa jumuia ya kujihami NATO pamoja na mazungumzo na viongozi wa umoja wa ulaya Biden alilakiwa na waziri mkuu wa Belgiji Alexander de Croo alipowasili kutoka Uingereza, ambako kwa muda wa siku tatu alihudhuria mkutano wa kilele wa kundi la mataifa tajiri la J saba. Kwenye mkutano wa NATO unaoanza leo, Biden anatarajiwa kuwadhihirishia viongozi wa mataifa wanachama kuwa Marekani inarejea katika nafasi ya mstari wa mbele ndani ya jumuiya hiyo baada ya mparaganyiko wakati wa utawala wa Donald Trump. Akiwa mjini Brussels, Biden amepangiwa pia kuwa na mazungumzo na viongozi wa Umoja wa Ulaya pamoja na rais Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki kabla ya kuelekea Geneva kwa mkutano wa kwanza na rais vladimir Putin wa Urusi siku ya Jumatano. Montreal. Katibu mkuu wa jumuiya ya kujihami NATO Jens Stoltenberg amesema viongozi wa nchi wanachama wa ushirikiano huu wa kijeshi wanapaswa kuwa na sera nzito ya pamoja kuelekea China ambayo inazidi kujiimarisha. Akizungumza kwenye mahojiano na kituo kimoja cha televisheni kuelekea mkutano wa kilele wa NATO na wanza leo mjini Brussels, Stoltenberg amesema ni muhimu kwa jumuia hiyo kuwa na sera moja linapokuja suala la China, ambayo amekumbusha kuwa haina maadili sawa na mataifa ya Magharibi. Stoltenberg amesema China iliyo ya pili kwa bajeti kubwa ya ulinzi duniani na inayowekeza katika kuunda zana mpya za kijeshi inatishia usalama wa mataifa ya jumuiya ya ye NATO. Matamshi ya Stoltenberg yanakuja siku moja baada ya viongozi wa kundi la mataifa tajiri la G7 waliokutana kwa siku tatu nchini Uingereza kuchukua msimamo mzito dhidi ya China kwa kuitaka kuheshimu haki za binadamu na kuacha tabia ya kutumia mabavu. Vienna. Wanadiplomasia wa Iran na Urusi wametahadharisha kuwa mazungumzo yanayoendelea mjini Vienna ya kufufua utekelezaji wa mkataba wa nyuklia mwaka 2015, yanahitaji muda zaidi kabla ya kukamilika. Naibu waziri wa mambo ya kigeni wa Iran Abbas Argachi ameiambia televisheni ya taifa ya Iran kuwa sio rahisi kwa makubaliano yoyote kukamilika wiki inayokuja na kwamba muda zaidi bado unahitajika matamshi sawa na hayo yametolewa na mwanadiplomasia wa Urusi, katika wakati wanadiplomasia kutoka mataifa umoja wa Ulaya wakielezea matumaini yao ya kumaliza vizingiti vilivyopo ili kufikia makubaliano na Iran majadiliano ya mjini Vienna yananuia kudhibiti mradi wa nuklia wa Iran kwa, fufu, kwa kufufua mkataba kati ya nchi hiyo na madola sita yenye nguvu wa mwaka 2015 ambao utekelezaji wake unasuasua tangu rais wa zamani wa Marekani Donald Trump alipoitoa nchi yake kwenye makubaliano hayo mwaka 2018. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu kutoka DW mjini Bon, Yangun. Kesi inayomkabili kiongozi wa kiraia aliondolewa madarakani nchini Myanmar, Aung San Suu Kyi, itaanza leo kusikilizwa mbele ya mahakama ya kijeshi, kiasi miezi minne tangu kutokea kwa mapinduzi ya jeshi. Jopo la mawakili wake wa utetezi watawahoji mashahidi juu ya mashtaka yanayomkabili Suchi ikiwemo madai kwamba aliingiza nchini humo simu kadhaa za upepo na pia alipuuza masharti ya kukabiliana na janga la virusi vya korona wakati wa uchaguzi mkuu mwaka uliopita mawakili wake ambao wameruhusiwa kukutana na Suu Kyi mara mbili pekee tangu alipokamatwa na kuwekwa kwenye kizuizi cha nyumbani wamesema wanatarajia shauri hilo litakamilika mnamo Julai 26. Tangu kutolewa kwake madarakani, Myanmar inaandamwa na wimbi la maandamano ya umma ya kila siku kupinga mapinduzi ya kijeshi yaliyohitimisha miaka kumi ya kujaribu utawala wa kidemokrasia nchini humo. Managua. Polisi nchini Nikaragua imewakamata na kuwaweka kizuizini wapinzani wakubwa watano wa rais Daniel Ortega, ikiwemo mshirika wa zamani wa kiongozi huyo aliyesema kuwakamata watu kiholela ni tusi kwa demokrasia operesheni hiyo ya polisi imewalenga viongozi wa chama cha upinzani cha mrengo wa shoto cha Unamos, ikiwemo rais wake Suyeni Barahuna na jenerali wa zamani na aliyewahi kuwa mshirika wa rais Ortega, Hugo Torres. Taarifa ya polisi watu na watuhumu na siasa hao kwa kutishia uhuru wa taifa pamoja na kuchochea mataifa ya kigeni kuingilia masuala ya ndani ya Nikaragua. Msako wa kuwakamata watu hao ulioanza siku ya Jumamosi unaashiria kuongezeka kwa mzozo wa kisiasa kwenye taifa hilo la Amerika ya Kati kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Novemba, ambao Rais Ortega analenga kurefusha utawala wake wa miaka 14. Riyadh, Saudi Arabia imesema ndege isiyo na rubani iliyosheheni mabomu ambayo ilirushwa kutoka Yemen imeanguka kwenye viunga vya shule moja katika jimbo la Asir lililopo kwenye mpaka wa kusini wa nchi hiyo. Taarifa iliyotolewa na ofisi ya ulinzi wa umma ya jimbo la Asir imesema hakuna mtu aliyeuawa au kujeruhiwa kwenye tukio hilo, lakini kumetokea uharibifu mkubwa kwenye jengo ambalo ndege hiyo imeanguka. Saudi Arabia imelilaumu kundi la waasi wa Houthi wa nchini Yemen kwa kurusha ndege hiyo na kuendeleza uhasama katika wakati juhudi za kusitisha mapigano nchini humo bado zimekwama. Mnamo mwezi Machi, Saudi Arabia ilipendekeza kwa waasi wa Huthi makubaliano ya kusitisha mapigano lakini hayajafanikiwa. Mwisho wa habari za ulimwengu kutoka DW Bon.