Deutsche Welle Idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Hujambo msikilizaji. Imetimia saa 12 kamili katika Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili katika Afrika ya Kati. Nikitumai umzima alfajiri hii ya tarehe 24 Novemba mwaka 2016 ninakukaribisha kwenye matangazo ya habari, uchambuzi na makala kutoka idhaa ya Kiswahili ya DW, ikikutangazia moja kwa moja kutoka mjini Bonn Ujerumani. Jina langu ni John Juma. Deutsche Welle, habari za ulimwengu. Kwanza kabisa ni muktasari wa habari hizo. Msomaji wako asubuhi uh, ya leo ni mimi Daniel Gakuba. Kundi la wataalamu wa kompyuta na masuala ya uchaguzi wamemshauri aliyekuwa mgombea wa chama cha Democratic nchini Marekani katika uchaguzi uliopita, Hillary Clinton, kutaka kura zihesabiwe upya katika baadhi ya majimbo. Bunge la Ulaya litajadili leo iwapo mchakato wa Uturuki kujiunga na Umoja wa Ulaya uendelee au la na rais mteule wa Marekani Donald Trump amemteua Niki hali kuwa balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa. Habari kamili. New York. Kundi la wataalamu wa masuala ya uchaguzi na magwiji wa mfumo wa kompyuta wamemshauri aliyekuwa mgombea wa chama cha Democratic katika kinyanganyiro cha urais nchini Marekani, Hillary Clinton, kuhusu uwezekano wa kuchezewa kwa mfumo wa kielektroniki ulioendesha uchaguzi huo. Wataalamu wa makundi hayo wamependekeza Bi Clinton aombe kura zihesabiwe upya katika majimbo matatu muhimu yakiwemo Michigan, Wisconsin na Pennsylvania. Wataalamu hao wamesema wamegundua dalili za kutilia shaka katika matokeo yaliyotokana na mfumo wa kielektroniki, hii ikiwa ni kwa mujibu wa ripoti ya gazeti la New York Magazine katika toleo lake la Jumanne. Baadhi ya watu wamesema ripoti ya wataalamu hao haina ushahidi wowote wa, wa kitakwimu. Hata hivyo wataalamu hao wamesema ziko sababu za msingi za kutosha kutaka matokeo ya tazamo upya. Strasbourg, bunge la umoja wa Ulaya linatarajiwa kupiga kura hii leo kuamua iwapo mchakato kuhusu kujiunga kwa Uturuki na umoja huo uendelee au la. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema kura hiyo haina thamani mbele ya macho ya Waturuki na kwa mara nyingine ameushutumu umoja wa Ulaya kwa kuyaunga mkono makundi ya kigaidi. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel ametoa wito wa kuwepo mdahalo na kutaka njia za mawasiliano kati ya umoja wa Ulaya na Uturuki kusalia wazi, wakati ambapo Uturuki imeshutumiwa kufanya ukandamizaji na misako ya kiholela dhidi ya wanaotuhumiwa kuhusika katika jaribio la mapinduzi lililoshindwa mwezi Julai. Akizungumza katika kongamano la jumuiya ya ushirikiano wa nchi za Kiislamu, OIC, hapo jana mjini Istanbul, Erdogan alisema mara kwa mara wameweka bayana kuwa wanazingatia maadili ya Ulaya zaidi ya hata nchi nyingine za umoja wa Ulaya, lakini hawakuona ushirikiano kutoka kwa washirika wao wa nchi za magharibi na hakuna ahadi zinazotimizwa. New York: rais mteule wa Marekani Donald Trump amemteua gavana wa jimbo la South Carolina Nikki Haley kuwa balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa. Taarifa kutoka kwa Trump imesema Haley ana rekodi nzuri ya kuwaleta watu pamoja bila ya kuchagua wanakotoka au ni wa vyama gani. Mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka 44, asiye na tajriba ya kutosha kuhusu sera za kigeni, ambaye wazazi wake walikuwa wahamiaji kutoka India, alimshutumu vikali Trump wakati wa kampeni kuhusu misimamo yake mikali dhidi ya wahamiaji. Kwa kumteua, Trump anaonekana kulegeza msimamo wake dhidi ya wahamiaji walio wachache katika jamii na wanawake. Hii ni taarifa ya habari za ulimwengu inayowajieni moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya DW mjini bonn. berlin kansela wa Ujerumani Angela Merkel amesema hakufurahishwa na uwezekano wa kufutwa kwa mkataba wa biashara huria katika ukanda wa bahari ya Pasifiki TPP. Mapema wiki hii, rais mteule wa Marekani Donald Trump alitangaza kuwa punde tu atakapoingia ofisini ataiondoa nchi yake kutoka mkataba huo. Akilihutubia bunge hapo jana Kansela Angela Merkel amezitaka nchi kuwa na mtizamo chanya katika kusuluhisha matatizo ya ulimwengu. Merkel amesema jambo moja analofahamu ni kuwa kutakuwa na mikataba mingine ya kibiashara ambayo haitakuwa na viwango vilivyotarajiwa. Marekani na Umoja wa Ulaya zilifikia mkataba wa kibiashara na uwekezaji wa ukanda wa Atlantiki TTP. Malabo. Moroko na nchi kadhaa za Kiarabu zimeondoka kutoka mkutano wa kilele wa nchi za Afrika na za Kiarabu unaofanyika katika mji mkuu wa Guinea ya ikweta Malabo, kupinga kuwepo kwa ujumbe wa chama cha ukombozi wa eneo la Sahara Magharibi, Polisario. Moroko ambayo ni mwekezaji mkubwa barani Afrika iliondoka kutoka mkutano huo wa nne wa nchi za Afrika na za Kiarabu ambao unaangazia ushirikiano wa kiuchumi pamoja na nchi saba za Kiarabu zikiwemo Saudi Arabia Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrain, Qatar, Oman, Jordan, Yemen na Somalia. Moroko inasisitiza kuwa eneo la Sahara Magharibi ni sehemu ya himaya yake huku chama cha Polisario Front kinachofanya kampeni ya kutaka uhuru wa eneo hilo linalozozaniwa kikitaka kura maoni ili kuamua hatima ya kisiasa ya eneo hilo. Hayo yanakuja huku Moroko ikijaribu kujiunga tena na Umoja wa Afrika baada ya kuondoka mwaka 1984 kupinga kutambuliwa kwa Sahara ya Magharibi na umoja huo. The Hague, mwendesha mashtaka mkuu wa Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu, ICC, Fatou Bensuda amesema uchunguzi wake kuhusu madai ya uhalifu wa kivita hautaathirika kutokana na mipango, nchi tatu za kiafrika kutaka kujiondoa kutoka mahakama hiyo, na ameapa ataendelea na mipango yake ya kuwaandama wanaofanya vitendo vya kikatili. Bensuda amesema ofisi yake itaendelea na uchunguzi wa awali kuihusu Burundi na kuongeza kuwa kazi yake inaungwa mkono na zaidi ya nchi 120 wanachama wa mkataba wa Roma unaoiunda mahakama hiyo. Gambia, Afrika Kusini na Burundi ziliuharifu Umoja wa Mataifa nia ya kujiondoa katika ICC. Mahakama hiyo imekanusha madai kuwa inawaandama tu wa Afrika ikihoji kesi zilizoko mbele yake ziliwasilishwa na serikali za Afrika zenyewe. Na hatimaye, Tehran. Kiongozi mkuu wa kidini nchini Iran, Ayatola al Khamenei ameonya Iran itachukua hatua iwapo Marekani itarejesha vikwazo dhidi ya nchi hiyo mwezi ujao kuhusu mpango wake wa nyuklia. Ali Khamenei amesema utawala wa sasa wa Marekani umekiuka baadhi ya makubaliano ya hivi punde, ikiwa ni kurejesha vikwazo vya miaka kumi dhidi ya Iran na kuongeza, iwapo hilo litafanyika, bas itakuwa ni ukiukaji wa makubaliano yaliyofikiwa mwaka jana kati ya nchi yake na nchi zenye nguvu zaidi duniani kuhusu mpango wake wa nyuklia ambapo nchi hiyo ilikubali kupunguza upeo wa mpango huo ili kuondolewa vikwazo. Mwisho wa taarifa hii ya habari za ulimwengu kutoka Bonn.