Na mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Deutsche Welle, tena kwenye Kiswahili kina wenyewe. Na leo Kiswahili kina wenyewe kimekumbana na mwenyewe wa Kiswahili, Bwana Muhamed Said, ambaye pamoja na yote kuwa askari mstaafu, kuwa mwanajamii, lakini pia ni mtu wa lugha Tuzungumzie leo hii, mpe msikilizaji, kuhusu misemo ya Kiswahili. Na msemo ulioko mezani hapa leo ni msemo wa Kiswahili ambao unasema kwamba usichezee upepo wa kusi kwa tanga bovu. Vipi waswahili walifikia pahala wakautumia msemo huu bwana Muhammad? Eh, labda tuzungumzie kwamba nini kusi, asili ya huu upepo kusi, kama tunavyosema kwamba usichezee kusi kwa tangabovu. Eh, huu upepo wa kusi ni upepo mkubwa na ni upepo ambao mara nyingi wavuvi huwa wanauogopa kwa sababu e, kusi inapokuja inakuwa ni kama gharika. Kwa hiyo nani mvuvi mara nyingi anakuwa anatahadharishwa, e, katika utembeaji wake wa baharini, hata kwenye vyombo vya habari e, wakati pepo zinapobadilika basi huambiwa kwamba, e, katika siku za leo utabiri wa hali ya hewa e, wavuvi wanatakiwa wachukue hadhari sana, kwa sababu pepo zimebadilika. Kwa hiyo huu pepo wa kusi unatakiwa uwe na hadhari nao, e, hasa wavuvi wanapokwenda katika mavuvi yao. Bila shaka Waswahili ni watu wa pwani na taaluma ya bahari kwa wao ni taaluma ambayo imezama vichwani mwao. Kwani hivi hasa kuna pepo ngapi huko baharini ambazo wavuvi huwa wanakabiliana nazo katika kazi zao za mavuvi? Eh, pepo hasa, kuna matalai, kuna upepo wa kusi, kuna na hizi pepo za kawaida Pepo hasa ziko aina nne, labda mbili kidogo zimenipita, lakini pepo ambazo zinatumika mara nyingi zinakuwa ni hizi pepo za matalai ambao ni pepo ndogo ndogo. Hii pepo ya matalai mara nyingi inapobadilika inamfikisha e, mvuvi au anayesafiri wa wale wasafiri wa, ambao wanatumia matanga e, wanakuwa wanatumia hizi pepo za matalai kufika pale wanapopahitaji kwa njia za upole na urahisi, pamoja na hizi pepo nyingine lakini inapobadilika likavuma hili pepo la kusi mara nyingi sana, unatakiwa e, kama unatumia tanga basi tanga lako liwe ni madhubuti na niliwe, liwe ni lenye kustahiki kuvumilia e, zile pepo ambazo zinakuja na vinginevyo, kama utakuwa unatumia tanga bovu, ndo pale wakasema kwamba Swahili kwamba tusitumie e, usiuchezee upepo wa kusi kwa tanga bovu umetaja kuhusu neno msamiati mwingine ambao kwangu mi ulikuwa umenipita kidogo upepo wa matilai kuna msemo wote wa Kiswahili ambao unahusisha una upepo wa matilai au upepo mwingine wote ule unapohusika na masuala ya bahari upepo wa matilai mara nyingi ni bahari inapokuwa shuari na kukawa hakuna upepo wowote ambao utakuwa unavuma ni upepo unaotoka kaskazini kwenda kusini huu ndio upepo mara nyingi unakuwa unazidiwa, ni upepo mzuri na unaomfanya yule mvuvi au msafiri wa baharini kwenda nchi nyingine kwa kutumia tanga. Mara nyingi anautumia katika hali ya upole, bila ya kumsumbua, hata kama atakuwa anatumia chombo cha ngarawa, hastahiki kukalilia. Nimewahi kusikia watu wakitumia waki msemo wa kujinasibisha na matilai, kama mtu ana roho nzuri, kama mtu ambaye ni mtulivu Uh, uh, manake uh, huambiwa yule roho yake matilai. E, upepo matilai au neno matilai ni kweli, ni upepo mtulivu au ni kitu kitulivu. Yaani upepo huu unapokuja, kwa maana, kwa sababu upepo ni kama upepo tunaozungumzia kwamba ni kitu kinachokuja, hakionekane lakini nguvu yake ni ya maajabu. E, unakuja upepo unasababisha msukumo fulani, kwa mfano kama chombo au wewe pengine unatumia hivi kuna vyombo fulani wanatumia watu wa, wanaocheza na, wana na bahari zile kwa kutumia vile, vile vifaa vyao vile wanatumia kuna tanga fulani ambalo inakuweko juu na wao na wanatembea chini kwenye bahari. Sasa ule upepo ukiwa mdogo, basi wao wanakuwa wanatembea vizuri. Sasa huu upepo huu mdogo tunaushabihisha na utulivu kwa sababu upepo wake unakuwa ni mtulivu ni mtulivu hauna matatizo yoyote. Kwa hivyo mtu unapomwambia ah, bwana huyo roho yake matalai inakuwa ni uhakika kweli, inakuwa ni matalai kweli, kwa sababu anakuwa ni mtu mtulivu na mpole. Kwa hiyo huko upepo wa upole na huko upepo wa gharika. Huu upepo wa gharika mara nyingi inakuwa ni kusi. Naam, msemo mwingine ambao nimeukuta katika jamii za waswahili wa pwani, watumiaji wa bahari, ni msemo unaohusu bamvua. Nakumbuka msemo mmoja unasema kwamba usichezewe bamvua, utachanika kifua. Kuna uhusiano gani baina ya ya vitu hivyo? Nini maana ya bamvua? Kwa mfano, unajua bamvua ni mabadiliko ya uvuvi katika kipindi maalum kwa kila mwezi. Tunaweza tukapata mabamvua mawili. Haya mabamvua yanatokana na namna mwandamo wa mwezi unavyokuja na samaki wanavyoingia na kutoka. Kwa hiyo katika mwezi tunaweza tukapata mabamvua mawili, tunaweza tukapata katikati. Yani kwa mfano e, kuandama kwa mwezi umefanya mwezi kumi na tano, maji yamekuwa yamekupwa sana, wavuvi wanaendelea na mavuvi yao, na mwisho wa mwezi vile vile tukapata bamvua la pili. Kwa hiyo haya hili neno bamvua ni mabadiliko maalum katika kila kipindi cha mwezi ambacho kinawafanya wavuvi waendelee na shughuli zao za kuvua, ili mapato yao yawe mazuri zaidi, kutokana na maji yanavyokupwa na kutoka nguvu ya maji inavyopungua na kujaa maji inavyosababisha hili ndio wavuvi wanakuwa wanapata samaki wa kutosha au upungufu wa samaki, kama sehemu haina samaki, kama sehemu ina samaki. Maji yanapopungua yakaenda chini, samaki wanakuja juu, kwa sababu wakati mwingine maji yanakuwa baridi, samaki wanapanda juu kutafuta joto. Na wakati mwingine maji juu inakuwa ni wimbi kali, kutokana na lile bamvua, samaki wanakwenda chini. Kwa hiyo, bamvua ni mabadiliko maalum ya hali ya bahari ambayo yanawafanya wavuvi wapate kuvua kwa urahisi. Kwa hivyo wanapozungumzia kuhusu eh, msemo huo kwamba usichezee wimbi la bamvua utachanyika kifua, inamaanisha kwamba usizuie mabadiliko, mabadiliko na bamvua. E, mabadiliko. Hasa hapa kinachozungumziwa ni swala la mabadiliko, kwa sababu wakati mwingine unaweza kulazimisha wewe kwamba mimi nitalitumia hili bamvua, lakini wenzako wote wakapandisha vyombo kwamba bamvua hili halivuliki kwa sababu limechanganyika e, pepo. Yani kwa mfano pepo za kusi au hali mbaya ya kaskazi pia inaweza kuwafanya samaki washuke. Bamvua hili ni jua kali, liko kaskazi mkubwa sana kwa hiyo samaki wanateremka chini, kwa sababu maji juu yanakuwepo moto, kwa hiyo samaki wanakuwa hawapatikani kwa urahisi. Sasa wewe unaweza kulazimisha katika kipindi cha upepo mkali, ukalilazimisha bamvua, ndo wazee wakasema kwamba hapo utachanika kifua, kwa sababu wimbi kubwa, hali ni mbaya na chombo chako kidogo hakihimili. Matokeo yake unachanika kifua. Uchanika kifua maanake ni kwamba utaumia. Asante na kushukuru sana kabisa, mpenzi msikilizaji, huyo ni Bwana Muhamed Said, mtaalamu pamoja na yote mtaalamu wa lugha ya Kiswahili na mchambuzi wa misemo na methali za Kiswahili. Asante sana, nashukuru sana, mara nyingine tuonane tena inshaallah. Asante, asante.