DW idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Ujambo msikilizaji, tayari imeshatimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa Ujerumani ni saa 11 alfajiri. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi. Ninayekualika ninaitwa Grace Kabogo. DW habari za ulimwengu. Msomaji ni Bruce Amani. Kwanza ni muhtasari. Watu kadhaa wauawa katika maandamano ya kupinga mapinduzi ya kijeshi Sudan. Rais wa Uturuki Recep Erdogan aondoa kitisho cha kuwafukuza mabalozi wa magharibi. Na viongozi wa kusini mashariki mwa Asia waanza mkutano wao bila mwakilishi wa Myanmar. Habari kamili. Khartum. Umati wa watu umefanya maandamano hadi jana usiku nchini Sudan kupinga mapinduzi ya kijeshi, huku vurugu zikiugubika mji mkuu Khartum baada ya wanajeshi kufiatilia risasi waandamanaji na kudaiwa kuwaua watu watatu. Jenerali mkuu wa Sudan Abdul Fatah Al Burhan alitangaza hali ya hatari na kuivunja serikali, hatua iliyolaaniwa haraka na jamii ya kimataifa ikiongozwa na Marekani ambayo imesitisha msaada na kuomba kuwa serikali ya kiraia irejeshwe. Umoja wa Mataifa umetaka kuachiwa huru mara moja kwa Waziri Mkuu Abdalla Hamdok. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linatarajiwa kufanya kikao cha dharura leo kujadili mzozo huo wa Sudan. Tangazo la Jenerali Al Burhan lilikuja baada ya wanajeshi kuwakamata viongozi wa kiraia waliokuwa wanaongoza kipindi cha mpito kuelekea utawala wa kamili wa kiraia kufuatia mapinduzi ya Aprili 2019 ya kiongozi wa kibabe Omar al-Bashir. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, Umoja wa Ulaya, Umoja wa Afrika na Jumuiya ya nchi za Kiarabu pia wamelaani mapinduzi hayo. Istanbul. Rais wa Turki Recep Tayyip Erdogan ameachana na, na kitisho cha kuwafukuza mabalozi wa mataifa kumi ya magharibi kuhusiana na uungaji mkono wao wa mwanaharakati aliyefungwa jela na hivyo kuepusha mzozo wa kidiplomasia uliokaribia kuzuka. Akizungumza kwenye televisheni baada ya mkutano wa saa tatu ba wa baraza la mawaziri mjini Ankara, Erdogan amesema Uturuki inaamini kuwa mabalozi hao ambao wametimiza ahadi yao kwa kifungu 41 cha mkataba wa Vienna sasa watakuwa makini na kauli zao. Mabalozi hao wakiwemo wa Marekani, Ujerumani na Ufaransa wiki iliyopita walitoa wito wa kuachiwa huru mwanahisani Osman Kavala ambaye amekuwa gerezani Uturuki kwa miaka minne akisubiri ya kesi yake katika mashtaka ambayo wengi wanayaona yasiyokuwa ya msingi. Mabalozi wa Holanzi, Canada, Denmark, Sweden, Finland, Norway na New Zealand pia walijiunga na ombi hilo. Bandar Seri Begawan, mkutano wa kilele wa viongozi wa kusini mashariki mwa Asia umeanza leo bila kuwepo mwakilishi wa Myanmar baada ya kiongozi wa kijeshi wa nchi hiyo kufungiwa kushiriki kwa kushindwa kufuata mwafaka wa kikanda wa amani na watawala wa kijeshi wakakataa kumtuma mwakilishi wa ngazi ya chini. Jumuia ya Mataifa ya Kusini Mashariki mwa Asia, ASEAN, mnamo Oktoba 15 iliamua kumwacha nje mkuu wa jeshi Min Aung Lang aliyeondoa serikali ya kiraia Februari mosi kuhusu kushindwa kwake kutekeleza mchakato wa amani aliyosaini na nchi za ASEAN mwezi Aprili kuelekea kumaliza mzozo wa umwagaji damu nchini humo. Brunei ambayo ni mwenyekiti wa jumuiya hiyo imesema ingemwalika mwakilishi asiye wa kisiasa kutoka Myanmar, lakini hakukuwa na thibitisho lolote kuhusu hilo wakati mkutano huu ulifunguliwa leo. Rais wa Marekani Joe Biden atahudhuria kikao cha pamoja kupitia video katika siku ya ufunguzi leo. Kuna mikutano mitatu tofauti kati ya viongozi wa ASEAN na wawakilishi wa Marekani, Urusi, China na Korea Kusini. Rome. Rais wa Ujerumani Frank Walter Steinmeier amesema kanisa Katoliki linahitaji kuwa wazi zaidi kuhusu kashfa za unyanyasaji, wiki mbili baada ya kansela anayeondoka Angela Merkel kufanya ziara yake ya mwisho katika makao makuu ya kanisa Katoliki mjini Vatican. Naye rais Steinmeier amekutana na kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis mjini Rome. Akizungumza na waandishi wa habari baada ya kikao cha faragha na Papa Francis jana, Steinmeier alisema alimsisitizia kiongozi huyo haja ya kanisa Katoliki kurejesha uaminifu wake. Papa Francis amekosolewa na wakosoaji wake kwa kushindwa kuchukua hatua ya kutosha dhidi ya maaskofu wanaotuhumiwa kwa utovu wa nidhamu au makardinali wanaotuhumiwa kushirikiana nao. Steinmeier amesema ni muhimu kuwa makanisa yakubali makosa yake na kuyazuia yasijirudie tena, kwa sababu serikali na jamii zinapaswa kutegemea mashirika ya kidini kama washirika waaminifu katika nyakati za mizozo. Ni taarifa ya habari za ulimwengu kutoka DW, Bon, Berlin. Bunge lililochaguliwa upya la Ujerumani, Bundestag, linafanya kikao chake cha kwanza leo baada ya uchaguzi wa mwezi uliopita kupangua upya mwonekano na mazingira ya kisiasa. Bunge litasikiliza hotuba ya ufunguzi kutoka kwa spika anayoondoka Wolfgang Schauble, ambaye ndiye mbunge aliyehudumu kwa muda mrefu zaidi na mwanachama wa chama cha siasa za wastani za mrengo wa kulia cha Christian Democratic Union, CDU. Spika mpya na manaibu wake kisha utachaguliwa rasmi. Spika wa bunge hushikilia ofisi ya pili muhimu nchini Ujerumani baada ya rais. Tangu jadi, kundi kubwa la wabunge hushikilia ofisi hiyo ambalo sasa ni chama cha Social Democratic cha siasa za wastani za mrengo wa kushoto SPD. Bibi Babel Bas aliyeteuliwa na SPD atachaguliwa kuwa spika mpya kwa sababu makundi mengine ya bunge kawaida hukubaliana na uteuzi huo. Kampala, mtu mmoja amekufa na wengine kadhaa kujeruhiwa katika mlipuko hapo jana kwenye basi karibu na mji mkuu wa Uganda Kampala huku Rais Yoweri Museveni akidokeza kuwa ulisababishwa na bomu. Mlipuko mwingine mjini humo Jumamosi ulimuua mtu mmoja na kuwajeruhi wengine watatu, ambao polisi ilisema ni kitendo cha ugaidi wa ndani na ambao kundi linalojiita dola la like Kiislamu IS lilidai kuhusika. Msemaji wa polisi ya Uganda Fred Enanga amesema wataalamu wa mabomu walipelekwa katika eneo la Ulungula, Lungala kumradi baada ya mripuko mkali wa jana kwenye basi la kampuni ya Swift Safaris mwendo wa saa kumi na moja jioni. Enanga hakutoa maelezo zaidi kuhusu kinachoshukiwa kusababisha mripuko huo. Lungala ni karibu kilomita 35 magharibi mwa Kampala, kwenye mojawapo ya barabara zenye shughuli nyingi zaidi inayounganisha Uganda na Tanzania, Rwanda, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Cairo Rais wa Misri Abdel Fattah Al Sisi amesema kuwa hali ya hatari iliyowekwa nchini humo itaondolewa. Misri ilitangaza hali ya hatari Aprili 2017 baada ya milipuko ya bomu makanisani na imekuwa ikiirefusha kila baada ya miezi mitatu, licha ya kuimarika kwa hali ya usalama. Alsisi ameandika kwenye ukurasa wake wa Facebook kuwa Misri imekuwa eneo salama na tulivu katika kanda hiyo, na ndio maana imeamua ama imeamuliwa, kwa mara ya kwanza katika miaka mingi, kufuta urefushwaji wa hali ya hatari katika maeneo yote ya nchi. Mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka DW bon Mimi ni Bruce Amani, endelea kuwa nasi.