DW, Mtu na Mazingira. Bustani ya Kamukunji ina umaarufu mkubwa kutokana na shughuli za kisiasa za vyama vingi nchini Kenya. Eneo hilo limekuwa likitumiwa na wanasiasa kuwasilisha sera za vyama vingi tangu jadi. Hata hivyo, wahuni na wauza mihadarati walilivamia na likawa eneo ambalo halitamaniki. Kwa sasa, vijana wanaojali mazingira wamelisafisha na ni eneo la kubarizi. Makala ya mtu na mazingira inaangazia juhudi za kuitengeza bustani ya Kamukunji. Mimi ni Thelma Mwazaya, karibu. Kamukunji ni eneo lilo karibu na soko kuu la Gikomba la nguo na vifaa kuukuu. Mto Nairobi hupitia eneo hilo ukielekea mitaa mingine pembezoni. Mwa mto huo mmomonyoko wa ardhi umeanza kuonyesha athari zake, jambo lilowawia vijana wa kikundi cha mazingira cha KEK kuchukua hatua mikononi mwao. Walianza na kulisafisha eneo, kwani baadhi walilitumia kama sehemu ya kujisaidia au wezi kufukia visu walivyotumia kwenye uhalifu. Josphat Karomi ni mwenyekiti wa kikundi cha mazingira cha Kek na anaeleza. Huku chini mali mto iko, walikuwa wametengezaga vibanda, ilikuwa mchana ni watoto wa kurandaranda mtaani, kifika usiku ni watu wa kupora watu. Tuliungana na awa eria DCC awa eria OCS, wakatolewa hapa. Kitambo mtu angeingia kwa hii park, na ukiangalia pia upande mwingine kwa hii park, kuna the great Nairobi river ambayo imeanzia Kikuyu Spring huko saidi za Undiri, e, sasa saa hii tunatayarisha e, maana tushachimba mashimo mia. Kuna watu walikuja wakakata kata miti hiyo wakati tulikuwa tujanza kutransform hapa, na kuna watu pia walikuwa wanawashawasha moto hapa but since tuanze kutransform pia miti zimeweza pata uhai rundo za taka zilitawala kwenye sehemu hiyo, kwani baadhi walilitumia kama jaa. Wezi nao walitumia nafasi hiyo kuwafanyia watu vibaya. Baada ya kuwashika kabari, mambo yalibadilika pale vijana wa kikundi cha jamii cha mazingira cha KEK waliposhikana na kushirikiana wake kwa waume, na sasa wanashusha pumzi, kwani ni bustani ya kubarizi. Hadija Muhamed Wamuyu ni mwenyekiti mwenza wa KEK na anaeleza. Ukiangalia venye tulianza hii kiwanja ilikuwa inatishia hatu, wezi pita hii pande ingine, manyasi zilikuwa zimejaa, unononiiza pita huko ukanyongwa. Minaona hii kiwanja iko salama kabisa kwa mtoto yoyote, ama pia watu wazima, mtu yoyote tu binadamu yoyote. Kila mtu amekubali kujiunga na sisi kusaidia hii chama yetu. Sahii ukiangalia unawapata mtu mwenye anakaa kama pale, wanashona shanga. Yaani, kila mtu anajihusisha na kazi nzuri ambayo yenye hizi haribu community. Mimi nikibadilika, wengine watabadilika. Moja ya malengo endelevu ya milenia ya Umoja wa Mataifa ni kuwa na miji na jamii zinazoweza kujisimamia kwa hali zote. Kikundi cha vijana cha mazingira cha kek kilijiunga na mtandao wa Public Space Network ambao azma yake ni kuibadilisha mitaa kwa kuhifadhi mazingira. Mtandao huo uliasisiwa mwaka elfu mbili kumi na nne na kufikia sasa zaidi ya maeneo mia mbili yaliyokuwa wazi au kutumiwa vibaya kama sehemu za kutupia taka au kufanya uhalifu yamepewa uhai mpya. Kutokana na hilo, vijana wameweza kupata ajira kwa kutenga maeneo ya kuegesha magari nje ya bustani hizo mpya. Nafasi za ajira ni kama kuosha na kulinda magari yanayoegeshwa kwa siku. Baadhi ya wanachama wa kikundi cha mazingira Mkunji, cha Kamukunji cha KEK walikuwa wahalifu ila sasa wamebadili mienendo yao. Hussein Salim Shaban alikuwa mhalifu aliyefungwa kwa muda ila sasa ametulia na anajihusisha na shughuli za kusafisha mazingira pamoja na kikundi cha KEK. Na mimi aswa tangu nikuje sijaishi kwa bado, hiyo ndo ikakuwa, siwezi ambia mtu nimerekebika. kitendo yangu ambayo inafanya ndo itafanisha itamaanisha nimerekebika. Aswa mimi kama wote hapa sasa niko nao, hawa ni marafiki wangu wapya. Wa kwanza nao maisha kidogo sana, ndo wachache sana ndo tulikuwa nao, na ambapo wao kwao wamejiingiza katika crime, but hao wengine wote ni marafiki zangu wapya nashukuru na tunaelekea nao mwelekeo mzuri, ili kuwashika mkono na kuhakikisha kuwa usalama unadumishwa na usafi. Serikali ya kaunti ya Nairobi kwa ushirikiano na uwakilishi wa serikali kuu wanafanya kazi pamoja ili kulipa uhai mpya eneo hili la bustani ya Kamukunji. Fatma Muhammed ni naibu kamishna wa kaunti wadi ya Pumwani, na anaelezea wanachokifanya na vijana wa kikundi cha mazingira cha KEK. Mazingira imekuwa sawa kabisa, ukiona park we mwenyewe imekuwa green. Zamani watoto hawangeweza kuja kucheza hapo, lakini saa hizi watoto wanaweza kuja kucheza na wazazi, wa roho yao inatulia wakikuja kwa park, sababu park ni mahali watu wanaweza kuja kutulia. Watu wale wanafanya kazi Kikomba wanakuja wanakaa hapo lunch time, wanaweza kaa chini vizuri, wakule wakae, wa relax ile kitu tungependa labda tu, tu e, wafadhili waongezeke. Harakati za kufanya usafi zinajumuisha pia eneo la kando ya mto Nairobi unaopitia sehemu hiyo ya Kamkunji. Kwa sasa wako mbioni kupanda miche ya mianzi ili kuzuia mmomonyoko wa udongo. Kwa kutumia chupa chafu za plastiki na bidhaa zozote wanazoziokota kwenye sehemu hii, vijana wa kikundi cha Kamkunji cha mazingira KEK wamefanikiwa kuipa bustani hii uhai mpya. Mradi mwingine wa kuibadili bustani hiyo ni kupanda miche ya mianzi pembezoni mwa mto Nairobi. Josphat Karomi ni mwenyekiti wa kikundi cha mazingira cha KEKNA anaelezea ya mipango yao ya baadaye. Kiingilio hatulipishi mtu yoyote. Tukieka fence tutakuwa na kiingilio kidogo, ambayo hii kiingilio tutasema kama sasa. Esensi yetu ya kuanzisha hii kitu ilikuwa half of this group ni mareformist na ni maexconvict, so unapata towards mtu kama huyu umemleta hapa Ee, ni lazima pia umwonyeshe uliacha ukora. Hii pesa tutakuwa tuna charge pale itakuwa inaenda towards kitu kama seedling, ambayo tukinunua seedling, tunasema kwa hii seedling wao umeipalilia wakati mteja anakuja kwa asilimia mia, tuweza sema asilimia thelathini iingie kwa chama, sabini ujikuze nayo pia uweze kupunguza shida zingine nyumbani Mianzi ina umuhimu mkubwa kwenye mazingira, kwani inakuwa haraka. Kadhalika, ina uwezo mkubwa wa kufyonza gesi ya kaboni kwenye mazingira, jambo linaloipa sifa ya kupambana na mabadiliko ya tabia nchi. Mianzi ambayo ni aina ya ina nyasi, inaweza pia kubadili mazingira yanayohitaji miti, kwa mfano maeneo ya ukame. Bustani ya Kamukunji inatumiwa pia na vijana wanaoishi mtaani na barabarani wasiokuwa na makazi maalum. Kwa sasa vijana hawa wa mtaani wanalisifia, kwani wanaweza kujipumzisha pasina uoga wowote baada ya mihangaiko ya siku. Eneo hilo linawapa hifadhi kila giza linapoingia. Mwisho wa siku, Abdulaziz Obote Oboti analala kwenye bustani ya Kamukunji kwani bibi yake alilazimika kulihama jiji la Nairobi, ila yeye alibakia ili apambane na maisha. Kama hapa ni kiwanja maserikali, wanakuja pia wanaona hali yenye tuko, wanatuelewa tu, kwa kuwa tunasubira kwa Mwenyezi Mungu, kwa ni hali ya maisha. Na una wasiwasi na afya yako kilala mahali kama hapa? wasiwasi wasi lazima iwe, lakini ukiwa kwa uwezo na Mwenyezi Mungu nakubaliana tu, kwa kuwa hata hiyo wasiwasi ukiwa nayo hauwezi pata mafanikio bila kuwa na subra. Pia tuling'angana kufanya kwa usafi. Sasa tunaona tumeng'angana kufanya kwa usafi, pia kukataza watu kuojoa nini, na pia hao mandugu zetu pia tunawashukuru wametuunga. Tunashukuru sana. Sehemu moja ya bustani hiyo ilikuwa inatumiwa na wezi kufukia visu na mapanga baada ya kumaliza shughuli zao za uhalifu. Vijana wa kikundi cha mazingira cha kek walivifukua visu hivyo na kuvihamisha, kisha walipanda maua na kutenga sehemu ya watoto kuchezea mchana. Sehemu hiyo inabembea na usalama upo. Kwa ushirikiano na kaunti ya Nairobi, vijana wameweza kuibadili sura ya bustani ya Kamkunji ambayo ilikuwa inaogopwa na jamii. Shughuli za kila siku ni pamoja na kukata na kufyeka nyasi, kutupa taka mahala pasawa, kupanda miti na maua, pamoja na uangalizi kuhakikisha wahalifu hawalivamii tena eneo hilo. Hadi hapa msikilizaji, hatuna cha ziada. Mwisho makala ya Mtu na Mazingira iliyoangazia juhudi za kuipa uhai mpya bustani ya Kamukunji. Mimi ni Thelma Mwadzaya, kwa heri.