Kwa kuzingatia utamaduni wa chama tawala CCM, sio jambo la kawaida mbio za urais kuanza kuzungumzia mapema kiasi hiki, wakati kukisaliwa takribani miaka minne hivi ili mchakamchaka wa mchaka uchaguzi uanze. Tayari rais Samia mwenyewe amekisha ashiria kwamba yuko tayari kwenye mbio za urais, akisema wale waliotamka kwamba hata wania urais wamemwanzishia chokochoko. Rais mwanamke tutamuweka mwaka ishirini ishirini na tano. <laughs> Wameanza kutuchokoza kuandika kwenye vigazeti, Samia hata simama. Nani kawaambia? Rais Samia alikuwa akijibu taarifa moja iliyochapishwa na gazeti la chama chake tawala Uhuru, ambalo lilidai kwamba Rais Samia hatawania urais katika mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Hali hiyo imepata nguvu mpya wakati aliyekuwa waziri wa mambo ya nchi za nje Bernard Membe kujitokeza naye hadharani akitamka wazi kwamba anamuunga mkono Rais Samia na atakuwa tayari kumpigia kampeni katika uchaguzi ujao. Salamu, alaikono, ni kwa mna, genge, anatosha, huenda kuna hili na lile linaloendelea kufukuta ndani ya chama hicho tawala, na kuna uwezekano mkubwa fukuto hilo likawa na uzito wake. Na ndio maana mjadala wa kutaka Rais Samia achiwe huru kwani ya urais katika uchaguzi wa mwaka 2025 umeanza mapema kiasi hicho. Katika hali ya kawaida ilitarajiwa kwamba rais Samia ambaye ameweka rekodi ya kuwa kiongozi wa kwanza mwanamke kushika wadhifa huo mkubwa angeendelea kujishughulisha zaidi na masuala ya ujenzi wa taifa huku akijiimarisha ndani ya chama, lakini hatua ya wengi kuanza kujadili urais wa mwaka elfu mbili na ishirini na tano kunaacha maswali mengi. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa Ntume Mwakatobe, akitizama hali hiyo inavyoendelea anasema, mtu anaweza kupata picha mbalimbali katika chama hicho. Kwa hiyo aliyeamusha hisia za uchaguzi wa elfu mbili ishirini na tano ni rais mwenyewe, na kwa kusema hivyo amewaibua hata ambao walikuwa wamekaa kimya au tuseme kama walikuwa wamekufa kisiasa kama akina benbani bembe, naye ameongelea hili kwayo. Kwa hiyo tungependa kwamba kweli baada ya uchaguzi watu wachape kazi, kwa sababu kazi unazofanya matendo unayofanya ndiyo yanakufanya uchaguliwe. Wakati haya akiwa hivyo, wanasiasa walikuwa karibu na utawala uliopita wa awamu ya tano, baadhi yao wameendelea kusalia ya kimya. Lakini katika siku za hivi karibuni, mmoja vigogo hao amekuwa akiibua mijadala inayovuta hisia mseto. Humphrey pole polepole, aliyekuwa katibu wa itikadi na uenezi wakati wa utawala wa hayati Rais Jore Magufuli, amekuwa akiibua wa mijadala ya wazi, akisema ataendelea kuwa msema kweli, kwani huo ndio msingi wa chama hicho tawala CCM. Kutoka Dar es Salaam, ni George Njogopa wa DW.