DW idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Ni saa 12 Afrika Mashariki, 11 kamili hapa Ujerumani, tarehe 17 mwezi Juni mwaka 2021. Hujambo msikilizaji popote pale ulipo, na karibu katika matangazo ya asubuhi. Jina langu ni Somu Njama. DW habari za ulimwengu. Msomaji wako ni Rashid Chilumba. Kwanza lakini habari kwa ufupi. Rais wa Marekani na mwenzake wa Urusi wamesema mkutano wao wa mjini Jeniva umekuwa mafanikio. Umoja wa Ulaya umetangaza kuondoa marufuku kwa wasafiri kutoka nchi kadhaa ikiwemo Marekani, na China imerusha roketi itakayowapeleka wanaanga watatu kwenye kituo chake kipya cha anga za mbali. Habari kamili. Geneva: rais wa Marekani Joe Biden na mwenzake wa Urusi Vladimir Putin wamezungumzia uwezekano wa mataifa hayo mawili kurekebisha dosari za mahusiano ya kidiplomasia na kufanyia kazi pamoja katika masuala ambayo wana masilahi yanayofanana. Matamshi hayo ya kutia moyo yametolewa mwishoni mwa mkutano wa kwanza kati ya Biden na Putin uliofanyika mjini Geneva, ambao viongozi wote wawili wameutaja kuwa mafanikio. Rais Putin aliwaambia waandishi wa habari kuwa mazungumzo na Biden yalikuwa ya kujenga na kwamba wamekubaliana kuimarisha mahusiano, ikiwemo ya kidiplomasia na kwa kwanza wataorejesha kazini mabalozi wa nchi hizo mbili. Biden ambaye alikuwa anahitimisha ziara yake muhimu barani Ulaya amesema yeye na Putin wamejadili uwezekano wa kufanya kazi pamoja kuhusu masuala ya Iran, Siria na utafutaji rasilimali kwenye eneo la Arctic. Brussels, Umoja wa Ulaya umeridhia kuondoa marufuku kwa wasafiri wanaotoka Marekani, wakati mataifa mengi ya Magharibi yanarejea ya taratibu katika maisha ya kawaida ya kabla ya janga la virusi vya korona. Marekani ni sehemu ya maeneo mengine nane duniani yanayojumuisha Albania, Macedonia Kaskazini, Serbia, Lubnan, Taiwan, Makau na Hong Kong ambayo watu wake wataruhusiwa tena kuingia kwenye nchi za Umoja wa Ulaya. Hata hivyo, mataifa ya kanda hiyo yatakuwa na uwezo wa kuamua iwapo wasafiri kutoka maeneo hayo yaliyoondolewa marufuku watalazimika kupimwa virusi vya korona au kuingia karantini. Hayo yanajiri wakati Ufaransa imetangaza kuondoa amri ya kuvaa barakoa kwenye maeneo ya wazi kuanzia leo alhamis huku marufuku ya kutoka nje usiku itafikia tamati Juni ishirini. Waziri mkuu wa Ufaransa Jean Castex amesema uamuzi huu umefikiwa baada ya kupungua kwa kiasi kikubwa kwa maambukizi ya COVID-19. Jima, Ethiopia. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed amesema nchi yake itadhihirishia dunia kuwa inaweza kufanya uchaguzi wa amani wiki inayokuja ambao utakuwa kipimo cha kwanza kwa kiongozi huyo mwanamageuzi kwenye taifa hilo linaloandaa muda mzozo Akiwahutubia maelfu ya wafuasi wake katika mkutano wa mwisho wa kampeni uliofanyika kwenye mji wa magharibi wa Jima, Abi amesema kupitia uchaguzi wa Juni 21 Ethiopia itaonyesha mfano kwa ulimwengu wa jinsi ya kuendesha uchaguzi ulio huru na wa haki. Uchaguzi wa Jumatatu inayokuja ndio utakuwa wa kwanza kwa Abi aliyeingia madarakani mwaka elfu mbili kumi na nane kufuatia shinikizo lililomlazimisha waziri mkuu wa wakati huo kujiuzulu. Hata hivyo mzozo, katika jimbo la kaskazini la Tigray unatajwa unata kuwa kizingiti kikubwa kwa Abi kuelekea uchaguzi huo ambao utashuhudia zaidi ya asilimia ishirini ya majimbo yakishindwa kupiga kura kutokana na machafuko au changamoto za maandalizi. Lusaka, watu wasiopungua wa kumi na tisa wamekufa na wengine watano wamejeruhiwa vibaya baada ya lori walilokuwa wakisafiria kutumbukia mtoni kaskazini mwa Zambia. Taarifa iliyotolewa na polisi imesema ajali hiyo imetokea wakati watu wapatao wa 57, wengi wafanya biashara wa mbuzi na maharage, walipokuwa safarini kuelekea mji wa Kasika ulio kiasi kilomita 850 kaskazini mwa mji mkuu wa Zambia, Lusaka. Kulingana na afisa wa polisi wa kanda hiyo Justus Nsokolo, watu ishirini na moja pekee ndio walifanikiwa kutoka bila majeraha, na inaaminika chanzo cha ajali hiyo ni mwendokasi. Msokolo amesema dereva wa lori alitoroka muda mfupi baada ya ajali na juhudi za kumtafuta bado zinaendelea. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu kutoka DW mjini Bonn. Beijing, China leo imerusha roketi inayowasafirisha wanaanga wa kwanza kwenda kwenye kituo chake kipya cha anga za mbali katika safari ya masafa inayotajwa kuwa hatua ya kihistoria ya uwezo wa taifa hilo kwa teknolojia ya anga za mbali. Wanaanga watatu wanasafiri kwa kutumia roketi ya masafa marefu iliyopewa jina la Long March 2f kuelekea kituo cha anga za mbali cha China cha Tiangong, wanakotarajiwa kuishi kwa muda wa miezi mitatu. Chombo hicho kitatia nanga kwenye sehemu ya kituo cha anga za mbali cha China mwishoni mwa mwezi huu. Na kwa China, hiyo itakuwa ni safari ya kwanza ya kupeleka chombo kilichobeba watu angani katika kipindi cha miaka mitano. Kutumwa kwa wanaanga hao ni jambo la fahari kwa China wakati inajitayarisha kwa sherehe za miaka mia moja za chama tawala cha Kikomunisti zilizopangwa kufanyika mnamo Julai mosi. Paris, Ufaransa imesema wanajeshi wake walio nchini Mali wamemkamata mwanaume mmoja anahitajwa kuwa mpiganaji wa ngazi ya juu wa tawi la kundi linalojiita dola la like Kiislamu kanda ya Sahara EIGS Taarifa iliyotolewa na jeshi la Ufaransa imesema Dadi Shwaibo, anayefahamika pia kama Abu Darda, alikamatwa mnamo Juni kumi na moja katika eneo la mpaka wa Niger, Mali na Burkina Faso, ambalo hukumbwa na mashambulizi ya kila mara ya makundi ya itikadi kali. Alipatikana wakati wa operesheni ya kutumia helikopta ambayo ni sehemu ya ujumbe wa pamoja wa kijeshi unaotekelezwa na vikosi vya Ufaransa vikishirikiana na wanajeshi wa Nigeria. Darda, aliyewahi pia kuwa mwanachama wa kundi la itikadi kali la Alqaida atawi la Afrika Magharibi, alikamatwa kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili kumi na nne na kukabidhiwa kwa mamlaka nchini Mali, lakini alikuwa miongoni mwa wapiganaji wa itikadi kali walioachiwa mwaka elfu mbili ishirini kupitia makubaliano ya kubadilishana wafungwa. Washington. Serikali ya Marekani jana imezifutilia mbali sera mbili za enzi ya utawala wa Donald Trump ambazo zilifanya iwe vigumu kwa wahamiaji wanaokimbia unyanyasaji kuwa na sifa ya kupatiwa hifadhi nchini humo. Mwanasheria mkuu wa Marekani Merrick Garland amechapisha sera mpya inayowataka majaji kuacha kutumia sera za utawala wa Trump zilizowazuia wahamiaji wanaoandamwa na ukatili wa majumbani au magenge ya uhalifu kupatiwa hifadhi. Hatua hiyo itafanya kuwa rahisi kwa wahamiaji kushinda mashauri yao ya kuomba hifadhi chini ya msingi wa kiutu na imepokelewa kwa furaha na watetezi wengi wa haki za binadamu. Mwanasheria mkuu Garland amesema amefanya mabadiliko hayo kutekeleza agizo la rais Joe Biden aliyeamuru ofisi yake na wizara ya mambo ya ndani nchini Marekani kutengeneza kanuni mpya zitakazotatua masuala tete yanayohusu uhamiaji, ikiwemo sifa za wale wanaoruhusiwa kupatiwa hifadhi. Mwisho wa habari za ulimwengu kutoka DW Bonn.