Swala la mifugo kuingia katika hifadhi au mapori ya akiba Tanzania ni swala ambalo sio la wizara ya maliasili pekee. Ipo pia kwenye wizara ya mifugo, kilimo na, na uvuvi. Kwa hiyo ingetakiwa ni kitu ambacho wangetakiwa ma, mawaziri wanaohusika katika hayo maeneo yote waweze kukaa pamoja na kuzungumza na kuweza kutatua matatizo ya wafugaji Tanzania, lakini cha ajabu ni kwamba Waziri Magembe amekuwa akitoa kauli ambazo sio za kiuongozi, kwa sababu kiongozi anatakiwa kuonyesha njia na kutatua matatizo na sio kutoa tu maagizo. Ambayo hao wananchi wataenda wapi? Na wamekuwa wakikaa huko kwa miaka yote. Naam, lakini tukiangazia agizo hili, je, mtalitii? Kutokana na kwamba amesema muda wenu umeshakwisha na anataka kwamba mwondoke mara moja, mtalitii agizo la serikali? Sasa tunashangaa kwamba ni mda gani yeye anasema kwamba imeisha. Yeye kwanzia ameteuliwa na rais Magufuli kuwa waziri, hajawahi kukaa na wadau na kuangalia ni namna gani ya kuweza kutatua matatizo ya wafugaji. Kwa mfano, suala la Loliondo na maeneo mengine kama Morogoro ni matatizo ya muda mrefu, tuseme ni miaka ishirini, lakini yeye kama waziri amekuwa akitoa tu maagizo, na sisi kama wafugaji hatuna pa kwenda. Ni lazima serikali iangalie na kutafuta namna ya kutatua matatizo haya kwa umakini zaidi, badala ya kutoa maagizo ambayo hayana njia kwa wafugaji. Mtafanya nini? Kwa sababu hamtokaa, mpaka msubiri mpaka serikali pengine ichukue mifugo yenu au watu waanze kukamatwa. Ninachotaka ni kusema kwanza, ni lazima serikali itambue pia kwamba kuna mabadiliko ya tabia nchi. Hakuna mvua karibia Tanzania nzima mwaka huu, ni mvua kidogo tu. Sasa waziri anaposema kwamba wafugaji waondoke mara moja, maana yake ni sawa na kuwaambia kwamba wakafe Je, yeah, waende wakakusanyike waka na mifugo yao katika maeneo wanayoishi na mifugo kufa. Maana yake unawaambia hao wananchi wakakae wasubiri kifo. Ni lazima sasa serikali iangalie ni na namna gani kwamba kama mifugo ni wengi, tutafute masoko au tutafute maeneo ya kifugaji mbali na hapo sasa ambako wafugaji sasa wanaenda kwenye mbuga za wanyama pamoja na mapori ya akiba. Kwa sasa hivi sisi tupo, hatuendi popote. Je, yeah, mumezingatia pengine kuingia katika ushirikiano na serikali kupitia Wizara ya Mifugo pengine kuchukua bima ili kwamba wakati kuna ukame kama wakati huu mifugo wanapokufa mnarudishiwa fidia fulani au kwamba serikali inanunua mifugo kutoka kwenu wakati ambapo mnakabiliwa na wakati mgumu kama huu ili waweze wao kwenda kutafuta masoko kwingineko? Kuna mfumo kama huu ama kuna mipango kama hii kutoka kwa serikali ili kuweza angalau kuwasaidia wafugaji wa kwa mahama? Kwa sasa hivi serikali yetu bado haina, lakini najua kwamba rais mpendwa Dokta Magufuli ana dhamira kama hiyo. Sasa ni mawaziri kuanza kuanzisha sera kama hizo na jamii kujulishwa. Najua kwamba wafugaji watakubali na wataridhia strategy kama hizo, kama zitakuwepo, na tutakuwa tayari kushirikiana na serikali kama hizo sera zitakuwepo.