DW Idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Ni saa 12 kamili Afrika Mashariki, 11 kamili huko Afrika ya Kati, ikiwa ni sawa na hapa Ujerumani. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo na karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo, Ijumaa, tarehe 25 Oktoba. Mimi ni Babu Abdalla. DW Habari za ulimwengu. Msomaji wako ni mimi Rashi Chilumba. Kwanza lakini habari kwa ufupi. Rais Evo Morales ameshinda uchaguzi mkuu uliofanyika Jumapili iliyopita nchini Bolivia. Marekani inalenga kutuma wanajeshi zaidi kulinda visima vya mafuta nchini Siria. Na Umoja wa Ulaya utajadili leo kurefushwa kwa muda wa Brexit. Habari kamili. Bogota. Rais wa Bolivia Evo Morales ameshinda kwa awamu ya nne uchaguzi wa rais, kulingana na matokeo rasmi yaliyotolewa baada ya asilimia 99 ya kura kuhesabiwa. Morales, mwanasiasa wa mrengo wa shoto, amepata asilimia 47.1 ya kura dhidi ya asilimia 36.5 ya mgombea wa siasa za wastani za mrengo wa, wa kulia Carlos Mesa. Ushindi huo mwembamba umemwezesha Morales kuongoza kwa asilimia kumi, kiwango kinachohitajika kuzuia kufanyika kwa duru ya pili ya uchaguzi. Tume ya uchaguzi ilitumia zaidi ya saa 24 kuhesabu sehemu ndogo ya kura za uchaguzi huu uliofanyika Jumapili iliyopita, hatua iliyozusha maandamano ya umma yaliyodai kuna mipango ya kufanyika wizi wa kura. Rais Morales aliyapinga madai hayo na kuwataka wale wanaoituhumu serikali yake kuwasilisha ushahidi. Washington. Afisa mmoja wa wizara ya ulinzi ya Marekani amesema leo nchi hiyo inalenga kupeleka wanajeshi wa nyongeza mashariki ya Siria ili kulinda visima vya mafuta. Afisa huyu ambaye hakutaka jina lake kutajwa, amesema hatua hiyo itafanyika kwa kushirikiana na vikosi vya wapiganaji wa Kikurdi SDF ili kuzuia uwezekano wa maeneo ya kuzalisha mafuta kudhibitiwa na kundi linalojiita Dola la Kiislamu. Matamshi hayo yanakuja baada ya rais Donald Trump wa Marekani kuchukua uamuzi wenye utata mapema mwezi huu wa kuondoa vikosi vya nchi yake kutoka kaskazini mashariki ya Siria, hatua iliyoruhusu Uturuki kuanzisha mashambulizi ya kijeshi kwenye eneo hilo. Rais Trump alitetea uamuzi wake kwa kusema analenga kuwarejesha nyumbani kiasi wanajeshi elfu moja wa Marekani na kumaliza wajibu wa nchi yake kwenye vita nchini Syria. Brussels. Umoja wa Ulaya unatarajiwa leo kujadili mpango wa kurefusha muda wa mchakato wa Brexit, huku mapendekezo yaliyopo ni kuipatia ya Uingereza hadi muda wa miezi mitatu baada ya tarehe ya mwisho ya Oktoba 31. Kulingana na shirika la habari la Reuters, nyongeza ya muda inalenga kutoa nafasi ya kuidhinishwa kwa makubaliano yaliyopatikana kati ya umoja huo na waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson mapema wiki iliyopita. Chini ya mapendekezo mapya, Uingereza inaweza kupewa muda wa hadi tarehe 31 Januari mwaka 2020 kukamilisha mchakato wa Brexit, au tarehe nyingine yoyote iwapo muda wa miezi mitatu hautofanikiwa kumaliza mkwamo uliopo. Hapo jana, waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson alilitaka bunge kuridhia kuitisha uchaguzi wa mapema mnamo Disemba 12 akitumai bunge jipya litaondoa mkwamo wa Brexit na pendekezo hilo la waziri mkuu linatarajiwa kupigiwa kura jumatatu inayokuja. Washington, makamu wa rais wa marekani Mike Pence jana ameituhumu China kwa kukandamiza haki na uhuru kwenye mji wa Hong Kong, wakati wa hutuba yake iliyokosoa rikodi ya China katika masuala ya biashara na haki za binadamu. Wakati wa hotuba hiyo, Pens pia amezishambulia kampuni ya Nike na shirika la mpira wa kikapu na, na shirikisho la mpira wa kikapu la Marekani NBA kwa kupuuza udhibiti na ukandamizaji wa China kwa lengo la kujipatia faida. Pence aliikosoa kampuni ya kutengeneza viatu ya Nike kwa kuondoa bidhaa za kampuni tanzu ya Houston Rockets kutoka maduka yake nchini China baada ya afisa mkuu wa kampuni hiyo kuikasirisha China kwa kuunga mkono maandamano ya umma mjini Hong Kong. Hotuba hiyo imekuja wakati Rais Donald Trump anajaribu kupata makubaliano mapya ya kibiashara na China huku Pence akionyesha kuchukua msimamo mkali dhidi ya taifa hilo la kikomunisti. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu kutoka DW mjini Bon. Baghdad, waziri mkuu wa Iraq Adel Abdul Mahdi amesema jana Alhamisi kuwa raia nchini humo wanaruhusiwa kushiriki maandamano ya umma dhidi ya serikali inayotarajiwa kufanyika leo, lakini ameonya vurugu hazitovumiliwa. Waandamanaji waliokuwa wameanza kukusanyika mjini Baghdad na majimbo yaliyo kusini ya nchi hiyo wakati Waziri Mkuu Mahdi alipohutubia taifa kwa njia ya televisheni kuelekea maandamano yasiyo na kibali yanayotarajiwa hivi leo. Wakati wa hotuba yake, Mahdi amesisitiza iwapo serikali yake itaanguka Iraq itatumbukia kwenye hali mbaya zaidi ya mzozo, na kusisitiza nia yake ya kutekeleza ahadi zote za mageuzi alizotoa, ikiwa ni pamoja na kuongeza nafasi za kazi pamoja na kupambana na vitendo vya rushwa. Waandamanaji wanula, wanalaumu juu ya vitendo vya rushwa vinavyofanywa na maafisa wa serikali kwa sababu ya kushindwa kuimarika kwa hali ya maisha licha ya Iraq kuwa na utajiri mkubwa wa mafuta. Kalifornia Marekani. Kiasi watu elfu mbili wametakiwa kuondoka kutoka eneo moja ya kaskazini ya jimbo la California nchini Marekani baada ya moto wa msituni kusambaa kwa kasi na kulazimisha mamlaka za eneo hilo kuamuru kuzimwa kwa huduma ya nishati umeme. Eneo zima la Gay Seville na wakazi wa maeneo jirani wametakiwa kuondoka baada ya moto katika eneo la Sonoma kaskazini ya mji wa San Francisco kusambaa hadi zaidi ya kilomita 39 za mraba. Moto huo ulizuka usiku wa Jumatano karibu na eneo la Geysers ambacho ni kituo kikubwa kabisa duniani cha kuzalisha umeme kwa kutumia joto ardhi. Afisa wa idara ya zimamoto na misitu wa jimbo la California Mike Parks amesema chanzo cha moto huo bado hakijajulikana. Kadhalika bado hakuna taarifa za kuwepo majeruhi wala idadi ya majengo yaliyoteketea kutokana na moto huo. Moscow. Waziri mkuu wa Serbia Ana Babic anatarajiwa leo kutia saini mkataba wa nchi yake kujiunga na jumuiya ya kibiashara inayoongozwa na Urusi licha ya mbinywa kutoka kwa umoja wa Ulaya. Hatua hiyo itaifanya Serbia kuwa taifa la kwanza kutoka nje ya uliokuwa muungano wa kisovieti kujiunga na muungano huo wa kibiashara wa Eurasian unaojumuisha mataifa mengine matano ya Ulaya na Asia. Mkataba huo utakaosainiwa mjini Mosco utakuwa hatua ya karibuni kabisa kwa Serbia inayotaka kujiunga na Umoja wa Ulaya huku ikiendeleza utifu wake wa jadi wa kwa Urusi. Maafisa wa Umoja wa Ulaya wameelezea wasiwasi wao juu ya utii wa Serbia kwa Mosco, ikiwemo uamuzi wake wa kukataa kujiunga na mataifa ya magharibi katika kuiwekea vikwazo Urusi. Mwisho wa habari za ulimwengu kutoka Bonn.