Akizungumza na waandishi wa habari, mwenyekiti wa chama hicho Profesa Ibrahim Haruna Lipumba amesema licha ya utaratibu ambao nchi imejiwekewa kwa kufanya sensa ya watu na makazi kwa kila baada ya kipindi cha miaka kumi, ikiwa imebaki takribani mwaka mmoja na miezi kadhaa, hadi sasa hakuna maandalizi yoyote ambayo yanaonekana kufanywa na serikali na, na wadau wake. Amesema katika sensa ya mwaka 2012 kulikuwa na mapungufu kadhaa ambayo yalitokana na serikali kutojiandaa vema, hatua iliyosababisha baadhi ya watu kususia zoezi hilo muhimu kwa maendeleo ya taifa kwenye matokeo ya kutohesabiwa, hivyo kuitaka serikali inayoongozwa na Rais Samia Hassan Suluhu kuhakikisha inajiandaa mapema ili kufanya zoezi hilo kikamilifu. Aliongeza na ukweli ni kwamba, baada ya ile sensa, taasisi inayoshughulikia mambo ya sensa kufuatia hesabu walioipata ya idadi ya watu walidhani kwamba kati ya elfu mbili na mbili na elfu mbili na kumi na mbili idadi ya watu ilikuwa inaongezeka kwa asilimia mbili nukta saba lakini baadaye taasisi hiyo ikasema kwamba inaonekana kuwa hatukuhesabu vizuri. Wakaja na tarakimu nyingine ya ongezeko la idadi ya watu asilimia tatu nukta sufuri. Sasa hii unaweza kuiona ni sehemu ndogo, lakini ni kubwa sana. Aidha, chama hicho cha upinzani kilitazama swala la demokrasia kwa mapana yake ambayo ilionekana kuzorota zaidi katika awamu iliyopita. Kinatathmini kuwa serikali ya awamu hii imejipanga katika kurejesha mahusiano na mashirikiano na mataifa mengine, kadhalika taasisi za kidunia ambazo zilitazama taifa hilo kama si sehemu ya uhakika ya kuwekeza kutokana na kutotabirika kwa sera zake za kikodi pamoja na matamko ya kisiasa yaliyobeba athari kwa wawekezaji, na hasa akijikita pia katika utekelezaji wa maendeleo endelevu, tunaweza tukapata ushirikiano mkubwa na jumuiya za kimataifa. Katika eneo hili, baadhi ya wanachama wa chama hicho wameiambia DW kuwa katika suala la demokrasia ya vyama vingi, wanaona mwangaza mpya baada ya kuminywa kwa takribani miaka mitano iliyopita. Hivyo wanataka viongozi wa kisiasa ambao watakutana na Rais Samia, mbali na kuzungumzia suala la katiba mpya na tume huru ya uchaguzi, wazitazami upya sheria ambazo zinapora uhuru wa demokrasia, ikiwemo sheria ya vyama vya siasa. Hata hivyo matarajio ya ufuatiliaji wa mambo, wanasema dhamira ya Rais Samia kukutana na viongozi wa vyama vya siasa itakamilika muda mfupi baada ya kukabidhiwa wenyekiti wa chama chake CCM na kuipanga safu ya uongozi akiwemo katibu mkuu wa chama hicho ili kuleta uwakilishi sawa wa vyama vya siasa. Hawa Bihoga, DW, Dar es Salaam.