DW, mtu na mazingira. Kenya ni kati ya mataifa yaliyoahidi kufanya kazi pamoja kukabiliana na uchafuzi wa mazingira kwa kuidhinisha sera na viwango vya kimataifa. Teknolojia na uvumbuzi wa kisasa ni mambo ambayo yametajwa kama changamoto zinazovuta nyuma juhudi hizi katika mataifa yanayokuwa kiuchumi, wito ukitolewa wa msaada wa mbinu za teknolojia hasa kwa mataifa ya Afrika namna ya kufikia teknolojia hizi imesalia kuwa kikwazo. Mataifa yanapaswa kuwekeza zaidi katika utafiti na uvumbuzi. Wataalam wa mazingira wanakubaliana kwamba hatua ya kwanza ya kuyakabili mabadiliko ya tabia nchi ni kwa kuifanya teknolojia ya nishati safi kuwa ya bei nafuu zaidi, inayovutia na inayoweza kufikiwa kwa haraka na umma. Lakini Kenya iko wapi kwenye juhudi hizi? Makala ya Mtu na Mazingira hii leo yanaangazia hatua zilizopigwa, changamoto na maazimio ya Kenya kutumia mbinu asili na za kisayansi kupambana na mabadiliko ya tabia nchi. Mtayarishi wa kipindi ni mimi wa Kiomboho. Msikilizaji, karibu uwe nami hadi tamati. Mwaka 2019 Kenya ilisimamisha ujenzi wa mradi wa makaa ya mawe mjini Lamu baada ya mahakama kubaini kwamba mamlaka husika haikufanya uchunguzi kamilifu wa kimazingira. Mradi huo uliopingwa vikali na wanamazingira, ulibashiriwa kuwa na athari kubwa za kiafya na kiuchumi kwa wakazi wa eneo hilo. Kinyanjui Koimbori mtaalamu wa mazingira kutoka shirika la mazingira la EED Advisory anataja baadhi ya mafanikio ya Kenya kwenye mapambano na mabadiliko ya tabia nchi. Teknolojia zile ambazo zimeweza kutumika Kenya, anaweza sema ya kwamba si zile ambazo ni bei kali sana, lakini zimeweza kufanya kazi, kama vile wakulima wamehimizishwa kutumia mbegu ya mimea ambayo ni yanaweza kustahimili mabadiliko ya hali ya anga, na pia nyingine nimeona juzi kama ile irrigation scheme imekuwa Galana Kulalu, waliweza kuongea na watu wa Israel wakakuja pale na wakaweza kufanya irrigation, na baadaye tukaona vitu kama mahindi inaweza kumea mahali ambapo kumekauka. Hali ya hewa inasemekana kubadilika kwa kasi ya juu, misimu ya mvua inabadilika, joto limeongezeka, matukio ya mafuriko na ukame yamekuwa mengi, sio tu Kenya, bali ulimwenguni kote. Kwa muda sasa wanasayansi wamekuwa wakihusisha mabadiliko haya ya tabia nchini na shughuli za kibinadamu za uchafuzi wa mazingira hasa utoaji wa hewa chafu. Teknolojia ambayo imekubaliwa kwenye sekta nyingi inaonekana pia kama suluhisho madhubuti katika mapambano na mabadiliko ya tabia nchi. Kinyanjui Koimbori anaeleza. Suluhishi zile ambazo zilipitishwa katika COP21 ni teknolojia hizi, tunasema ni kama upanzi wa miti, na pia tunasema ni kupunguza matumizi ya, ya jiko ile ya makuni ambayo inaongeza ile mvuke ambao ni mchafu katika hali ya anga. Lakini upande wa usayansi pia, nimeona serikali imeweza kutia mikakati kuweka, yani zile mashini ambazo zinaweza kupunguza mnyonyoko wa udongo, maji kupita kipimo, e, mafuriko ile ambayo tunao kwa maziwa yetu, na pia nyingine nimeona GMO ama ile mea ambao unaweza kustahimili ama unaweza kutoa mazao mengi kwa muda mfupi katika mabadiliko ya hali ya anga. Zingine nimeona ni, ni serikali imeweza kuingilia mambo ya magari ambayo yanatumia stima. Mtaalam huyu ambaye pia ni msomi katika chuo cha kisayansi nchini China anatoa mifano ya namna teknolojia ilivyoweza kutumika na kufanikisha miradi katika mataifa mbalimbali ulimwenguni. Pande wa India wameweza kuja na mashini ambayo imekuwa inaweza kunyonya ile hewa chafu katika hali ya anga na kutoa hewa safi, lakini hiyo teknolojia tumeona ya kwamba itakuwa changamoto sana kuyatumia katika nchi za Afrika sababu hiyo teknolojia ni beikali sana. Upande wa Dubai wameweza kutumia teknolojia nyingine ambayo inasaidia kutengeneza mvua mali ambapo kuna kiangazi, na hiyo teknolojia inaitwa cloud seeding, yani kuweka mbegu katika mawingu. Haswa kwa usayansi kile ambacho tunafanya hapa ni ndege inapitia pale kwa mawingu na ile ndege inarusha ile miale ya stima kidogo katika ile mawingu na hiyo stima inasaidia kuunganisha ile chembechembe chembe kidogo ya mawingu pamoja, inakuwa nzito na baadaye inaanguka chini kama mvua. Kenya ni kati ya mataifa mia moja na tano yaliyoahidi kukomesha na kubatilisha ukataji ovyo wa miti kufikia mwaka 2030 kwenye mkutano wa mwaka huu wa Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira, COP 26, huko Glasgow, Scotland, Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya alitaja teknolojia na uvumbuzi kama kikwazo kikuu katika mataifa ya Afrika. Alitangaza kwamba Kenya inaunda mikakati itakayoiwezesha kufikia malengo ya nishati safi kufikia mwaka elfu mbili na hamsini lakini watahitaji usaidizi wa kimataifa na kanuni za usawa na haki. Demand for hitaji la nishati limeongezeka. Tunatambua kwamba teknolojia za kupunguza kiasi cha gesi za kaboni zinatoa mbinu bora zaidi na endelevu za kuimarisha uchumi wa taifa, wakati huo huo zikikabiliana na uchafuzi wa mazingira, lakini namna ya kufikia teknolojia hizi imesalia kuwa kikwazo. Mataifa yanapaswa kuwekeza zaidi katika utafiti na uvumbuzi, na pia kuangazia changamoto za kufikia teknolojia katika sekta ya nishati And Mwaka 2016 bunge la Kenya lilipitisha sheria ya mabadiliko ya tabia nchi inayoziagiza serikali zote za kaunti 47 nchini kuunda sera za mazingira zitakazoweza kuainisha mipango, juhudi na utekelezaji wa mikakati ya kupambana na mabadiliko ya tabia nchi kitaifa na kimataifa. Ken Otieno msimamizi wa shirika lisilo la kiserikali la Reconcile linalojishughulisha na usimamizi utafiti na sera za rasilimali anazungumzia hatua hii The most important thing is we have the national climate change. No? Muhimu zaidi ni kuwa tuna sheria ya kitaifa inayoangazia na kutoa mwelekeo wa mapambano dhidi ya mabadiliko ya tabia ya nchi. Serikali za kaunti zinapochukua hatua ya kuunda sera zinazohusiana na, na sheria hii ni muhimu tuwe na sera tunazoweza kuzitekeleza. Tusiunde tu sera kwa sababu ni amri iliyotolewa. Tunapaswa kuambatanisha sera hizi na kila kitu, kama vile bajeti na mgao wa fedha, mipango ya kaunti, na pia kuzisaidia jamii kuwekeza mikakati itakayokabiliana na changamoto hizi. Wizara ya Mazingira na Misitu nchini Kenya imetia juhudi katika kuhimiza na kutekeleza upandaji wa miti na kuhimiza matumizi ya nishati safi kama vile mkaa unaotengenezwa kutumia kinyesi. Lakini kama anavyoeleza Kinyanjui Koimbori, mtaalam wa mazingira, baadhi ya sheria na ukosekanaji wa hamasa ni kati ya changamoto zinazorejesha nyuma juhudi hizi. Kwa sasa asilimia 73 ya nishati inayotumika nchini Kenya ni nishati safi inayozalishwa kupitia mvuke, jua na upepo. Wana mazingira wanakubaliana kuhusu haja na umuhimu wa kuwekeza zaidi kwenye utafiti na uvumbuzi ili kuweza kuzikabili changamoto za kiteknolojia na kuongezea kasi matumizi ya teknolojia katika sekta ya nishati ni mambo na pesa na pia tumeona kuna changamoto zingine kama vile ukosefu wa ufahamu wa, wa, wa ile ambao tunasema ni mambo ama umuhimu wa kutumia hii teknolojia ambayo inapunguza hii madhara ya climate change. Na pia tumeona kuna changamoto ya serikali kupitisha masheria ambazo tumeona zinakuwa vikwazo kwa upande wa kutumia teknolojia Kenya. Hii ya kwanza tuliona, ni walipitisha kwamba lazima ukuwe na leseni ya kutumia solar kwa hivyo kabla hujaanza kutumia sola ama uweke sola katika nyumba yako lazima uite mtaalamu, na hiyo inakuja na gharama yake. Pia tumeona kumekuwa na sheria zingine kama juzi wamepitisha katika bajeti kuongeza ushuru kwa, kwa ile nishati ya kupikia na karibu asilimia kumi na sita inaharibu, na sasa itabidi watu waanze kutumia kuni zaidi. Na msikilizaji, yamekuwa ni makala ya mtu na mazingira kuhusu matumizi ya teknolojia katika kukabiliana na uchafuzi wa mazingira. Tumeangazia hatua zilizopigwa, changamoto na maazimio ya Kenya kutumia mbinu asili na za kisayansi kupambana na mabadiliko ya tabia nchi. Nimekuwa mtayarishi wako wa Kiombogo kutoka Nakuru, Kenya na kushukuru kwa kutegea na nakutakia usikilizaji mwema wa idhaa ya DW.