Katika tamko lao la pamoja, umoja huo unaundwa na mashirika ya kiraia zaidi ya kumi na moja, yamesema waandishi wa habari wamekuwa wakipitia katika mazingira magumu ikiwemo kuongezeka vitendo vya kukamatwa na vyombo vya dola, huku wengine wakitowekwa kwenye mazingira ya kutatanisha. Akisoma sehemu ya taarifa hiyo, katibu mtendaji wa Baraza la Habari Kajubi Mkajanga ambaye pia ni mwenyekiti wa umoja huo amesema huru wa vyombo vya habari umezidi kubinywa huku baadhi ya watendaji katika vyombo vya serikali wakiendelea kuandama waandishi wa habari kwa kutoa maagizo yanayokiuka misingi ya haki. Kwa kipindi cha takribani miezi miwili sasa kumekuwa na matukio kadhaa yanayoashiria kupungua kwa usalama wa waandishi wa habari na uhuru wa habari ikiwa ni pamoja na kukamatwa kiholela, kushtakiwa kwa kesi za kusingiziwa, kufungiwa kwa magazeti na vyombo vya habari, kutishwa na hata kupotea. Katika siku za hivi karibuni kumeshuhudia mfululizo wa andishi wa habari kuangukia katika mikono ya dola huku wengine wakipigwa na kukamatwa na kutupwa rumande wakati wakiwa kwenye majukumu yao ya kazi. Jeshi la polisi mara zote limekuwa likitumbukia katika lawama kwa kutuima vibaya madaraka yake. Na kumujibu mtetezo, mtetezi wa haki za binadamu wakili Onesmo Ole Ngurumwa, jeshi hilo lilipaswa kuonyesha weledi wakati linapotekeleza majukumu yake tofauti na ilivyo sasa, kwa namna linavyolalamikiwa. Pia katika kipindi cha hivi karibuni zimetungwa sheria kadhaa ambazo, e, umoja huu unaona kuwa zinakandamiza uhuru wa wanahabari, uhuru wa habari ikiwa ni pamoja na sheria za huduma za habari ya mwaka elfu mbili na kumi na sita. Watetezi hao wanaopigania huru wa kupata habari wamezitolea mwito mamlaka zilizopewa dhamana ya uongozi kuusimamia vyema misingi inayotoa haki, kama anavyosisitiza mwakilishi kutoka Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu, Wakili Mpandukizi: serikali ya Tanzania ichukue hatua mahususi kuhakikisha kuwa haki za binadamu zinalindwa kikamilifu na pia kuridhia mkataba wa kimataifa wa kuzuia mateso na adhabu, yani convention against torture. Mbali na hayo, wanaharakati wameapa kwenda mahakamani kupinga baadhi ya sheria, wakidai uwepo wa sheria hizo ni kikwazo kwa uhuru wa maoni na mbinyo kwa vyombo vya habari. Mimi ni Georgi Njogopa, Dochi Vele, Dar es Salaam.