DW. Mwangaza wa Ulaya. Kisa cha wahamiaji 27 kufa maji katika ajali ya boti waliokuwa wakisafiria kutoka kambi sio rasmi ya Calais nchini Ufaransa wakijaribu kuingia kimagendo nchini Uingereza kimegeuka kuwa mzozo wa kisiasa baina ya Ufaransa na Uingereza ambazo kila moja inajaribu kujivua majukumu ya janga hilo baya la kibinadamu na kuituhumu nyingine kutowajibika. Watetezi wa haki za binadamu wanasema namna wahamiaji hao wa kambi ya Kale wanavyoshughulikiwa iliashiria kuwa lilikuwa suala la muda tu ajali kama hiyo kuweza kutokea, na wameonya kuwa hatua zisipochukuliwa, yumkini maisha ya watu wengine yakaangamia. Mkasa huo ndiyo mada ya makala ya leo ya Mwangaza Ulaya, iliyoandaliwa na kuletwa kwako nami Daniel Gakuba nikiwa mjini Bonn. Karibu. Zat, uh, zat po, uh, Jumatano ya tarehe 24 Novemba ilikuwa siku ya shughuli nyingi katika ujia wa bahari unaoitenganisha Ufaransa na kisiwa cha Uingereza, English Channel. Ilikuwa baada ya taarifa kuwa boti ya wasafirishaji haramu wa binadamu iliyokuwa ikiwasafirisha wahamiaji wanaokisiwa kuwa kati ya 30 na 40 ilikuwa imezama. Kufuatia taarifa hiyo iliyoshitoa ulimwengu, waokozi wanaotumia mitumbwi walikwenda haraka eneo la ajali na baadaye waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa, Gerard Darmanin, alifika sehemu shughuli ya uokozi ilipokuwa ikiendelea karibu na bandari ya mji mdogo wa Calais ulio kaskazini magharibi ya Ufaransa, na alitangaza alichokijua kwa wakati huo: tunachofahamu hadi sasa ni kuwa watu 33 wamezama umbali mfupi kutoka Dunkirk na Calais, na sasa watu 31 wamekufa na wawili wameokolewa wakiwa hai, ingawa nao kwa bahati mbaya maisha yao yako hatarini. Miongoni mwa waliokufa watano ni wanawake na msichana mmoja mdogo. Kwa sasa hatujui utambulisho wa waliokufa wala taarifa zaidi kuwahusu. Habari za wahamiaji kufa baharini wakijaribu kuingia Ulaya zimekuwa za kawaida katika bahari ya Mediterania na kulingana na maoni ya mwasisi wa shirika la hisani kwa ajili ya wakimbizi wa kambi ya Calais, Care for Calais, Clare Moseley, Ulaya inaonekana imekubali kuwa vifo katika bahari hiyo ya Mediterania ni swala la kawaida kabisa. Tofauti mara hii ni kuwa wahamiaji wamepoteza maisha katika ujia wa bahari wa Uingereza ambao una upana wa kilomita zipatazo 30 ukiwa katikati ya nchi za Ulaya ambazo zinajinadi kama watetezi na wasimamizi wa haki za binadamu. Si Ufaransa walikotoka wahamiaji hao wala Uingereza walikokuwa wakielekea imekubali kuwajibika na madhila ya wakimbizi hao ambao hudai hawana chaguo jingine bali kupita katika njia hatari za wasafirishaji haramu, kwa sababu Uingereza imekataa kata katakata kuwapokea kihalali ili wawasilishe maombi yao ya hifadhi. Alipozungumzia mkasa huo wa vifo vya dazeni za wahamiaji waliokuwa wakijaribu kuingia nchini mwake Waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson alisisitiza kuwa lawama zinawaangukia wasafirishaji wa watu kimagendo who... kilichodhihirika ni kwamba magenge yanayowasafirisha watu katika mazingira hatari ya baharini hakuna yasichoweza kukifanya. Kingine kilichobainika ni kwamba operesheni zinazofanywa na wenzetu kwenye mwambao, ambazo Uingereza inaziunga mkono kifedha na kiufundi, pia hazitoshi. Uh, juu ya hilo la kuyashutumu magenge ya usafirishaji haramu wa binadamu, Uingereza na Ufaransa zinakubaliana. Mvutano baina ya nchi hizo, washirika na mahasimu kwa wakati mmoja katika masuala mengi, unaibuka pale upande mmoja unapohutuhumu mwingine kutowajibika vya kutosha. Waziri Mkuu Johnson wa Uingereza anaitupia mpira Ufaransa akisema pale magenge ya wasafirishaji haramu wa binadamu yatakapong'amua kuwa hayawezi kuwarubuni wahamiaji kupanda boti zao upande wa Ufaransa, kibarua chao kitakuwa kimepotea milele. Ufaransa inapinga hilo. Waziri wake wa mambo ya ndani Gerard Darmanin anasema juhudi za kumshawishi mwenzake wa Uingereza Priti Patel kuongeza rasilimali wanazochangia kwa Ufaransa ili iweze kukabiliana vilivyo na magenge hayo zimeambulia patupu kwa upande wake meya wa mji wa Calais Natasha Bouchart anadhani sera mbovu za uhamiaji za waziri mkuu Johnson zinahusika. Uh, tru... Visa hivi vya kuhuzunisha ambavyo vimezidi na matokeo ya mkururo wa sera za serikali ya Boris Johnson zilizoshindwa ambazo zinatuweka katika hali ya kutokuwa na chaguo jingine mbali na kutumia rasilimali za eneo hili kwa sababu hana ujasiri wa kuyakabili majukumu yake na kuchagua aina ya sera ya uhamiaji anayoitaka kwa nchi yake. Mtazamo huo wa meya Bushard unaungwa mkono na mwasisi wa shirika jingine la hisani kwa ajili ya wahamiaji wanaoishi katika kambi ya Kale, Conversations from Calais, Matilda de la Torre, ambaye anasema msimamo mkali wa Uingereza kuhusu wahamiaji unawasukuma wakimbizi kuyaweka hatarini maisha yao. Akizungumza na DW, de la Torre anasema mikono ya Ufaransa na ya Uingereza yote imejaa damu ya wakimbizi, na anazionya nchi hizo kuwa kurushiana lawama hakutasuluhisha mzozo huo. Suluhisho, anasema Claire Mosley wa shirika la Care for Calais, ni kwa Ufaransa na Uingereza kukubaliana kushirikiana katika kuyatathimini maombi ya hifadhi ya wakimbizi hao. one, one option, work, might... kuna njia nyingi zinazowezekana, mojawapo ni Ufaransa kuweka kituo maalumu ambacho kitakuwa kinayachunguza maombi ya wakimbizi na kuamua iwapo yana mashiko ya kukubaliwa nchini Uingereza, kisha waruhusiwe kusafiri salama sa hadi nchini Uingereza. Hilo hasa ni kuwapa fursa ya maombi yao kusikilizwa bila ya kulazimika kuhatarisha maisha yao kwa sababu yote Maanani, hawa ni binadamu wasio na hatia. Wakimbizi wenyewe wanasema wanajikuta katika hali ya kutelekezwa, huku maisha kambini kale yakiwa ya kiwa kiwango kibovu kabisa. Wafanyakazi wa mashirika ya kujitolea wanasema wakati msimu wa baridi kali ukiwa umechacha kabisa barani Ulaya, baadhi ya wakimbizi hao wakiwemo watoto wanalala nje na hawana chakula cha moto, maji ya kuoga, wala vyoo. Huyu hapa ambaye hakutaka jina lake litajwe anasema wanaonufaika na hali hii ni magenge ya wa wasafirishaji haramu wa binadamu go... wasafirishaji wa kimagendo wanapata kitita cha fedha. Baadhi huwa wanakuja mara kwa mara, wengine huenda Paris na Ujerumani kuagiza boti za mpira, na kwa sababu wamekuwepo hapa kale kwa muda mrefu, wamebobea katika biashara hii. Wanapokuwa wakikushawishi usafiri nao Wanatumia lugha laini. Wakishapokea pesa, imekwisha, hawana habari na wewe tena. hakuna anayejua kwa hakika muda na mazingira ya kuzama kwa boti hiyo ya wahamiaji, kwa sababu mbiu ilipigwa na wavuvi wa upande wa Ufaransa walioona maiti zikielea alasili ya Jumatano ya Novemba 24. Bernard Baron, kiongozi wa kundi la waokoaji wa baharini anasema, zipo nadharia kadhaa kuhusu kilichoisibu boti iliyowazamisha wahamiaji. Upo uwezekano kuwa boti hiyo iligongwa na meli kubwa ya kubeba mafuta. Uwezekano mwingine ni kuwa ilipigwa na mawimbi makubwa yaliyosababishwa na meli kubwa za mizigo ambayo yanakuwa mithili ya tsunami. Yanawezekana pia kuwa ajali ilisababishwa na hitilafu katika muundo wa boti yenyewe. Umoja wa Ulaya ambao Ufaransa ni mwanachama wake umejiingiza katika mzozo huo kusaidia kutafutia liopita, wandani, wa kusaidia kuutafutia suluhisho. Jumapili iliyopita mawaziri wa ndani wa nchi za umoja huo walifanya mkutano wa dharura mjini Calais na miongoni mwa hatua za haraka walizokubaliana kuzichukua, hii ikiwa ni kwa mujibu wa kamishna wa masuala ya ndani ya Umoja wa Ulaya Ilva Johansson, ni kupeleka ndege za upelelezi juu ya ujia wa bahari wa Uingereza kukusanya taarifa na kuwaonya polisi pale zinapowaona wasafirishaji haramu katika pilikapilika pilika za kuwakusanya wahamiaji katika maboti. Wir sind der Auffassung als, uh, Bundesregierung dass wir... Kaimu waziri wa mambo ya ndani wa Ujerumani, Stefan Meyer, alisema tatizo la wahamiaji ni changamoto ya nchi zote wanachama, hususan za umoja wa Schengen ambazo zimefunguliana mipaka. bedarf es auch eines gesamt... Watetezi wa wakimbizi kama Claire Mosley wana wanamatumaini kuwa ingawa vifo vya wakimbizi 27 baharini kati ya Uingereza na Ufaransa ni jambo la kuvunja moyo kabisa, pengine litawazindua wadau wakiwemo watunga sera na vyombo vya habari vya kimataifa kuyaangazia zaidi matatizo ya kambi ya wakimbizi ya kale ambayo kwa sababu zisizoeleweka wadau hao wamekuwa wakiamua kuifumbia macho. Mwisho wa makala hii ya Mwangaza wa Ulaya, ulikuwa nami Daniel Gakuba, asante kusikiliza na kwa heri.