Deutsche Welle. Mtu na mazingira. Na kualika msikilizaji mpenzi wa Deutsche Welle katika wasaa huu wa, wa makala ya mtu na mazingira. Leo tunaangazia kuwepo kwa tishio la kukauka kwa Ziwa Tanganyika ambalo hutoa huduma kwa wananchi wa mataifa kadhaa ikiwemo Tanzania, Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Zambia. Takwimu za hivi karibuni zinataja kuwa kina cha maji ya ziwa hilo lililoko magharibi mwa Tanzania, mashariki mwa Kongo na Burundi na kaskazini mwa Zambia kimepungua kwa kiasi cha mita mbili za ujazo, hali inayotajwa kuwa hatari kwa ziwa hilo. Mimi ni Prosper Kwigize. Tafadhali andamana nami kuanzia mwanzo hadi mwisho. Hivi karibuni waziri wa maji wa Tanzania mhandisi Gerson Lwenge, ambaye kwa sasa ameondolewa katika nafasi hiyo, alifanya ziara katika mkoa wa Kigoma, ambapo pamoja na mambo mengine alizindua bodi ya maji ya bonde la Ziwa Tanganyika. Bodi hiyo inatarajiwa kusimamia matumizi ya rasilimali maji ili kuhakikisha maji yanakuwa endelevu. Akitoa maelezo kuhusu athari na hatari za kupotea kwa ziwa hilo linalohudumia watu zaidi ya milioni hamsini 50 katika nchi nne, Lwenge Alikuwa na haya ya kusema. Ni kwamba bonde maji yale ambayo ya kwenye ziwa yanatokana, kuna vyanzo mbalimbali vinavyoingiza maji mle, na kwa namna jinsi tulivyo, bonde la Ziwa Tanganyika ni bonde shirikishi, tuna mabonde tisa kwa nchi nzima, na katika mabonde tisa mabonde saba ni, ni shirikishi, ni maji ambayo tunashirikiana na nchi za jirani. Sasa kwa bonde letu tunashirikiana na na DRC Kongo, Burundi, Rwanda na Zambia lakini asilimia sitini ya maji haya yanayoingia kwenye ziwa yako kwenye upande wetu wa Tanzania. Kwa hiyo kwa hiyo bonde bonde hili ni muhimu sana, ni, ni la tatu kwa ukubwa kwa mabonde yote katika hayo tisa niliyosema, kwa maana kwamba watanzania tunalitegemea sana bonde hili, shughuli za kibinadamu ikiwemo kilimo cha umwagiliaji kilimo katika vyanzo vya maji ufugaji na ukataji miti holela ndiyo unaotajwa kuchangia kwa kiasi kikubwa kupungua kwa maji yanayoingia katika ziwa Tanganyika kutokea katika vyanzo vingine ikiwemo mito katika maeneo yote ya nchi zinazonufaika na ziwa hilo. Hata hivyo, Tanzania inazipeleka lawama zake kwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, kwa kile kinatajwa kuwa serikali ya DRC kupitia katika miradi yake ya maendeleo imebomoa banio la maji kutoka ziwani Tanganyika na kuyaingiza katika Mto Kongo na hivyo kuwa chanzo kikubwa zaidi cha kupungua kwa kina cha maji katika ziwa hilo. Gerson Irwenge ndiye alithibitisha kuwepo kwa tukio hilo, na hapa anafafanua ni hatua zipi zimefikiwa ili kuepuka madhara kwa nchi zote washirika wanaotegemea ziwa hilo. Vipo visababishi vilivyofanya ziwa lipungue. Sasa hivi ndio kazi yetu kama kama, kama eh, serikali kusimamia na kuhakikisha kwamba haliendelee na tulirudishe katika hali ya kwanza. Kwanza lazima tuhakikishe kwamba tunadhibiti vyanzo kutoharibiwa, ili maji haya yanayotirika ya mito ilete maji kwenye, kwenye ziwa. Lakini mnafahamu kwamba hili ziwa kulikuwa na banio ambalo lilikuwa limekatwa lime, lime, lime upande wa, wa, wa DRC. Sasa hivi tunashirikiana na serikali ya Kongo ili turudishe lile banio kuweza kudhibiti maji sasa, yasiwa yanaporomoka yanakwenda kwenye mto Kongo, ili kuzidi kushusha kwa kasi eh, kina cha, cha, cha, cha, cha, cha ziwa Tanganyika. Kwa hiyo haya yote mambo tunayafanya. Lakini pia unajua athari za, za, za tabia nchi lazima tuhamasishe watu kupanda miti tupate mvua kama zile za mwanzo. Uanzishwaji wa bodi za mabonde katika ukanda wa maziwa makuu limekuwa ni jambo linalotiliwa maanani sana na serikali ya Tanzania. Hadi sasa kuna jumla ya bodi tisa za mabonde, na bonde la Tanganyika ni bonde kubwa la tatu nchini linalotoa huduma katika ukanda wote wa mikoa inayopakana na ziwa pamoja na yenye vyanzo vya maji ambayo safari yake huishia ziwani. Mikoa hiyo ni pamoja na mkoa wa Kigoma, Katavi, Kagera, Tabora na Shinyanga. Aidha, nchi zinazohusishwa na ustawi wa bonde la ziwa Tanganyika ni pamoja na Rwanda, Burundi, Jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo na Zambia. Makala haya yanapata nafasi ya kumhoji Mheshimiwa Gerson Rwenge, aliyekuwa waziri wa maji kabla ya kubadilishwa nafasi hiyo na kupewa waziri mwingine. Hoja ni je, uanzishwaji wa bodi hiyo unadhana zipi katika kusimamia athari za mabadiliko ya tabia nchi pamoja na kupungua kwa kina cha maji katika ukanda wa Tanzania? Yaani kweli nimezindua bodi ya bonde la ziwa Tanganyika, kwa maana kwamba tukitaka kuwa na matumizi endelevu ya maji tuliyonayo kwenye bonde letu lazima tuwe na usimamizi ambao ni umejipanga vizuri. kwa hiyo bodi kuhakikisha kwamba vyanzo vya maji vilivyopo katika bonde hili ambalo linahusisha wilaya nyingi za Kigoma za Tabora za sehemu ya Shinyanga, eh. Na pia unajua eh, bonde hili ni shirikishi pamoja na nchi jirani ya Burundi, Rwanda na Kongo kwani lazima tuwe na bodi madhubuti, na ndio maana nimekuja kuizindua. Pia kuna jengo la ofisi na maabara tumeizindua, ili kwamba haya maji ambayo tutakuwa tunawagawa kwa wananchi lazima kwanza yawe napimwa, tunauhakika kabisa ni maji salama kwa ajili ya maendeleo ya, ya, ya, ya wananchi wa mikoa hii ya Kigoma. Suala la shughuli za kibinadamu kushindwa kudhibitiwa kwa wakati ndiyo chanzo cha kikubwa cha kuendelea kuvamiwa na kuharibiwa kwa vyanzo vya maji, kuharibiwa kwa ardhi na misitu na hivyo kusababisha kiwango kikubwa cha mabadiliko ya tabia ya nchi. Samsoni Anga ni mkuu wa wilaya ya Kigoma ambayo sehemu yake kubwa ni ziwa Tanganyika. Anga anakiri kuwa yapo mapungufu makubwa katika udhibiti wa shughuli za kibinadamu katika bonde hilo, na kwamba hiyo ndiyo chanzo cha kupungua kwa maji katika mito inayosafirisha maji kwenda katika ziwa Tanganyika. Samsoni Anga: Kigoma tuna vyanzo vya maji vingi sana, vingi vingi, lakini tuna changamoto ya uharibifu wa hivyo vyanzo vya maji. Wananchi wetu wanalima, wako wanaochimba mchanga kwenye hivyo vyombo vyanzo vya maji, wako wanaojenga. Ni waombe, nimeambiwa moja ya majukumu yenu ni kuhakikisha hivi vyanzo vya maji vinatunzwa, vinadumu Hatimaye tunakuwa na maji. Niwahakikishie, sisi kama serikali tutakuwa pamoja na nyinyi kuhakikisha kwamba vyanzo vya maji vinatunzwa. Hili ni agizo la serikali, wala sio la kubembelezana. Kama kuna adhabu zinatakiwa kutolewa kwa wale ambao wanakiuka hilo agizo, naomba msisite na wala msione aibu kufanya hivyo. Mimi nitakuwa pamoja na nyinyi kusimamia kwamba sheria zinafuatwa. Tanzania ni moja kati ya nchi zinazotajwa kuwa na sera na mikakati kadhaa ya ulinzi wa mazingira, vyanzo vya maji na ulinzi wa mabonde katika maziwa yaliyopo nchini humo. Moja ya sera hizo ni kuwepo kwa bodi ya bonde la Ziwa Tanganyika, bodi ya bonde la Ziwa Nyasa, Ziwa Rukwa, Manyara, bonde la pwani ya Bahari ya Hindi, bonde la Ziwa Victoria na bodi nyinginezo. Hata hivyo, kukosekana kwa sheria au udhaifu katika usimamizi wa sheria zilizopo ndiko kunakochangia kila mwaka kuharibika kwa mazingira kama anavyothibitisha mwenyekiti mpya wa bodi ya bonde la Ziwa Tanganyika, Bwana Lista Kongola. Bado lipo tatizo, sera ipo, mikakati ipo, taratibu na kila kitu, sheria zipo, lakini usimamizi wa sheria ndiyo bado kuna changamoto kubwa hapa ambalo linahitaji human resources, inahitaji vifaa, inahitaji fedha za kufanyia kazi. Na la tatu ni uchimbaji wa visima ambao mara nyingi tunatumia neno uchimbaji kwa lela wa visima vya maji na uchepishaji maji usiozingatia sheria na kanuni. Kama alivyosema, sheria zipo kweli, lakini usimamizi wake ndio bado kuna changamoto kubwa. Tumeyachukua kama maagizo kwetu, si hotuba tuwe search, lakini ni maagizo kwenye bodi ambayo tutayatayarishia mkakati wa utekelezaji na tutakuwa tunatoa taarifa. Msikilizaji, sina shaka umesikiliza kwa umakini kuhusu athari za kimazingira, namna zinavyohatarisha ziwa Tanganyika kwa kuanza kupungua kwa kina chake cha maji kwa kiwango cha zaidi ya futi saba za ujazo wa maji katika ukanda wa mkoa wa Kigoma na eneo la mkoa wa Katavi. Juhudi za makusudi lazima zichukuliwe ili kupunguza shughuli zinazosababisha mabadiliko ya tabia nchi ambayo ndiyo huchangia kupungua kwa maji na vifo vya viumbe hai ndani ya ziwa hilo. Kwa nukta hiyo msikilizaji, makara yako ya mtu na mazingira kwa leo hayana la ziada. Shukrani sana kwa kututegea sikio. Kumbuka wahenga walisema mazingira ni uhai, yatunze ya kutunze. Mimi ni Prospa Kuigize na hii ni Dochi Vele. Kwa heri kwa leo.