DW idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Ni saa 12 kamili Afrika Mashariki, 11 kamili Afrika ya kati. Hapa Ujerumani ni saa 10 kamili. Hujambo na karibu katika matangazo yetu ya asubuhi. Mimi ni Tatu Karema, DW, habari za ulimwengu. Msomaji ni Bruce Amani. Kwanza ni muktasari wake. WHO yaonya kuhusu madhara ya kutokujali chanjo ya korona. Mawaziri wa mambo ya kigeni wa Marekani na Urusi kukutana leo kujadili mzozo wa Ukraine. Na Ethiopia yasema imeokomboa mji wa kihistoria wa Lalibela. Habari kamili. Geneva. Shirika la afya ulimwenguni WHO limetoa onyo kali kuhusu madhara ya kutokujali chanjo, wakati umoja wa Ulaya ukitoa pendekezo la kuanzishwa chanjo ya lazima, nayo Marekani ikitangaza kisa chake cha kwanza cha kirusi kinachosambaa kwa kasi cha Omicron. Mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema kimataifa kuna mchanganyiko mbaya wa idadi ndogo ya upokeaji chanjo na idadi ndogo kabisa ya upimaji, hali ambayo inachochea kuzaliana na kuongezeka kwa virusi. Amesema lazima ulimwengu utumie zana ambazo tayari zipo ili kuzuia maambukizi na kuokoa maisha kutokana na kirusi cha Delta, na kwa kufanya hivyo pia tutazuia maambukizi na kuokoa maisha kutokana na kirusi cha Omicron. WHO imesema huenda ikachukua wiki kadhaa kubaini kama kirusi cha Omicron kinaambukiza zaidi au la, na kama kinasababisha ugonjwa mkali aidha itajua jinsi matibabu ya chanjo, matibabu na chanjo za sasa zinavyofanya kazi dhidi ya kirusi hicho. Stockholm, waziri wa mambo ya kigeni wa Marekani Antony Blinken anatarajiwa kukutana na mwenzake wa Urusi Sergei Lavrov hii leo wakati wa mkutano wa usalama barani Ulaya, huku kukiwa na ongezeko la mivutano kuhusu kupelekwa kwa, kwa wanajeshi wa Urusi karibu na mpaka wake na Ukraine. Mkutano huo utafanyika pembezoni mwa mkutano wa kilele wa shirika la usalama na ushirikiano barani Ulaya, OSCE, mjini Stockholm. Blinken pia atakutana na waziri wa mambo ya kigeni wa Ukraine, Dmytro Kuleba. Akizungumza jana mjini Riga baada ya mkutano wa mawaziri wa mambo ya kigeni wa NATO, Blinken alielezea wasiwasi wa Marekani kuhusu operesheni za kijeshi za kiwango kikubwa za Urusi na kile ilichosema ni juhudi zake za kuyumbisha Ukraine kutokea ndani. Alisema Marekani iko tayari kujibu kwa kutangaza vikwazo vikali vya kiuchumi ambavyo imejizuia kuviweka katika siku za nyuma. Brussels. Halmashauri Kuu ya Ulaya imependekeza kuyaruhusu mataifa wanachama wanaopakana na Belarus na kukumbwa na mtiririko wa wahamiaji kuyaweka maombi ya wanaotafuta hifadhi kwenye utata wa kisheria kwa muda mrefu zaidi. Hatua hizo ziruhusu Poland, Latvia na Lithuania kurefusha muda unaoruhusiwa kwa maombi mapya ya hifadhi kuandikishwa kutoka siku kumi hadi wiki nne na kurefusha hadi miezi minne ukomo wa muda wa kufanya uamuzi kuhusu ombi la hifadhi. Kamishna wa mambo ya ndani wa Umoja wa Ulaya Ylva Johansson amewaambia waandishi wa habari kuwa hali katika mipaka ya Belarus kwa nchi hizo za Umoja wa Ulaya haijawahi kutokea na ndio maana hatua hizo zote zimechukuliwa. Hata hivyo, Poland imelitaja pendekezo hilo kuwa lisilokuwa na tija ikisema haikushirikishwa. Mashirika ya kuwatetea wahamiaji yamekosoa mabadiliko hayo yakisema yanaichafua sifa ya Umoja wa Ulaya ya kuwaonyesha utu waomba hifadhi. Adis Ababa. Vikosi vya serikali ya Ethiopia na washirika wake wa kikanda vimeukomboa mji wa Lalibela ambao unaorodheshwa na Umoja wa Mataifa kuwa sehemu ya turathi za dunia kutoka kwa vikosi vya Watigrai. Hayo ni kwa mujibu wa ofisi ya waziri mkuu, ikiwa ni mji wa karibuni kabisa katika msururu wa miji ambayo jeshi linasema limeikomboa. Serikali mapema jana ilisema wanajeshi wake pia wameudhibiti mji wa Shewarobit kaskazini mashariki mwa Adis Ababa. Wakati huo huo, katibu mkuu wa umoja mataifa Antonio Guterres amesema safari za ndege za msaada wa kiutu na misafara ya magari kati ya mji mkuu wa Ethiopia, Adis Ababa na Mekele katika jimbo la Tigrai zimeanza tena. Amewaambia mkutano wa waandishi wa habari jana kuwa malori 157 iliyobeba msaada ya mawasili Mekele. Umoja wa Mataifa na nchi za Magharibi zinashinikiza kufikiwa kwa mpango wa kuwekwa chini silaha nchini Ethiopia. Ni taarifa ya habari za ulimwengu kutoka DW Bonn. Beni, maafisa wa Kongo wameondoa wasiwasi kuhusu kuwasili kwa wanajeshi wa Uganda mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ajili ya operesheni ya pamoja inayoendelea dhidi ya waasi wanaohusishwa na kundi linalojiita dola la like kiislamu IS. Msemaji wa serikali Patrick Muyaya amesema nchi hizo zinashirikiana ili kumwangamiza adui wa pamoja. Kundi la ADF linatuhumiwa kwa kuwaua mamia ya raia mashariki mwa Congo tangu mwaka 2019 na kufanya msururu wa mashambulizi ya bomu ya karibuni nchini Uganda. Muyaya amewaambia waandishi habari mjini Kinshasa kuwa serikali inafahamu ni operesheni ambayo baadhi ya raia wana mashaka nayo kwa sababu za msingi, lakini Congo na Uganda zina wajibu wa kushirikiana. Operesheni hiyo imezusha hofu katika nchi zote mbili kwa sababu ya mwenendo wa jeshi la Uganda Wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe vya Kongo kati ya mwaka 1999 na 2003, ambapo Kinshasa inataka ilipwe fidia ya mabilioni ya dola. Uganda inakitaja kiasi hicho cha fedha kuwa ni uharibifu. Seoul, wakuu wa ulinzi wa Korea Kusini na Marekani wamekutana leo kwa mazungumzo yao ya kila mwaka, wakati Washington ikishinikiza kuimarisha miungano na washirika wake ili kuzuia changamoto zinazoongezeka kutoka China na kuongezeka kwa vitisho vya nyuklia kutoka Korea Kaskazini. Baada ya mazungumzo hayo, washirika hao wanatarajiwa kutangaza kuimarishwa kwa, kwa muungano wao wa, wa kijeshi wa miongo kadhaa, wakati waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin akitazamiwa kusisitiza kuhusu ulinzi wa muda mrefu wa Marekani kwa Korea Kusini kwa kutumia mbinu mbalimbali mbali za kijeshi lakini baadhi ya wataalamu wanasema muungano huo bado unakabiliwa na, na changamoto kama vile mizozo ya kihistoria ya Seoul na Japan ambao ni mshirika mwingine wa Marekani wa kikanda na kusita kwake kujiunga na mipango inayoongozwa na, na Marekani ikilenga China. Rome, kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis anaelekea Cyprus asubuhi hii kwa ziara rasmi yenye lengo la kukuza umoja miongoni mwa makanisa ya Kikristo ulimwenguni na kufanya mazungumzo na viongozi wa kanisa la Orthodox la Ugiriki. Aidha, Papa Francis anatarajiwa kuangazia suala la uhamiaji ambalo lipo sana moyoni mwake. Baba Mtakatifu atakutana na viongozi wa makanisa na wanasiasa wa Ugiriki wa hii leo mchana na jioni na kuwaombea wakimbizi mjini Nikosia kesho Ijumaa. Pia anatarajiwa kuondoka na wakimbizi kadhaa akirudi Vatican kama tu alivyofanya kwenye kisiwa cha Ugiriki cha Lesbos mwaka 2016. Papa Francis amekosoa mara kwa mara kuwatumia wahamiaji kwa maslahi ya kisiasa. Mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka DW Bonn. Mimi ni Bruce Amani, baki nasi.