Msimu wa 59 wa bundesliga waanza. Stuttgart watakata, huku mabingwa watetezi Bayern Munich wakilazimishwa sare. Mashine ya kufunga magoli Erling Haaland ndiye mchezaji bora wa mechi za ufunguzi. Wajerumani wahuzunishwa na kifo cha mshambuliaji wa zamani wa klabu ya Bayern Munich na timu ya taifa Gerd Muller. Katika ligi ya Premier, Tottenham yawashangaza Manchester City, Guardiola asema hawatishiki. Na huko nchini Tanzania, timu ya Express ya Uganda yashinda kombe la Kagame. Kwa haya na mengine mengi, mimi ni mwana michezo wako Josephat Charo makinikanami Msimu wa 59 wa Bundesliga umeanza vyema na baada ya mechi za ufunguzi kukamilika, sio mabingwa watetezi Bayern Munich waliokileleni bali ni Stuttgart. Bayern walizuiwa na Borusia Monchengladbach sare ya bao moja kwa moja katika dimba la Borusia Park siku ya Ijumaa. Bao la kwanza la msimu lilitiwa kimiani katika dakika ya kumi ya mchezo na Alasane Plea, raia wa Ufaransa mwenye asili ya Mali na Bayern wakasawazisha kupitia Robert Lewandowski dakika ya 42. Kocha wa Bayern Munich Julian Nagelsmann alikuwa na haya ya kusema baada ya ngarambe hiyo: Tulipitia vipindi tofauti, mwanzo mbaya na mwisho mbovu, lakini hapo katikati tulikuwa timu bora, tukipata fursa za kuishinda mechi. Tungeweza kufunga mabao zaidi. Tulipata fursa zetu, Gladbach pia walipata zao. Kwa ujumla, timu zote mbili zilikimbia huku na huko, kukawa na mianya mingi, hali ambayo ni kawaida kwa mechi ya kwanza ya Bundesliga baada ya kipindi kifupi cha maandalizi kwa timu zote mbili. Stuttgart waligaragaza timu ngeni katika Bundesliga ya Furth mabao matano kwa moja. Hoffenheim wanafuatia katika nafasi ya pili baada ya kuikandika Augsburg ugenini mabao manne kwa bila. Borusia Dortmund wako katika nafasi ya tatu baada ya kupata ushindi wa magoli matano kwa mawili dhidi ya Eintracht Frankfurt. Nahodha wa Dortmund Marco Reus amesema walikuwa wazuri katika kukabiliana na kaunta na hatimaye akipusa bahati akawa upande wao. yalikuwa <coughs> matokeo mazuri, nadhani tumeshuhudia mchezo mzuri wa Bundesliga na washindi waliostahili. Tulitaka kuanza vyema zaidi, tumepata fursa mbili au tatu, lakini hazikuwa kubwa hivyo, na ilibidi tujipange vizuri, maana tunafahamu Frankfurt ni timu yenye uwezo mkubwa. Katika taarifa za kuhuzunisha, mshambuliaji wa zamani wa Ujerumani Magharibi Gerd Muller aliyepewa jina la utani la bomba of the nation amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 75. Klabu yake ya zamani ya Bayern Munich ilitangaza jana Jumapili. Mula alifunga magoli 68 katika mechi 62 za kimataifa ikiwemo mechi ya ushindi ya fainali ya kombe la dunia mwaka 1974 dhidi ya Uholanzi na anashikilia nafasi ya tatu ya ufungaji mabao katika mashindano ya kombe la dunia akiwa na jumla ya mabao kumi na manne nyuma ya Ronaldo wa Brazil mwenye kumi na tano na Miroslav Klose wa Ujerumani mwenye kumi na sita. Katika ligi ya Premier huko England, mashabiki zaidi ya laki tatu walirejea viwanjani kushuhudia mechi katika wikendi ya mechi za kusisimua, ambapo jumla ya mabao 34 yalitiwa kimiani. Manchester City ndiyo klabu iliyopata pigo kubwa, wakishangazwa ugenini na Tottenham bao moja kwa bila katika La Liga, ule msemo wa no messi no problem, bila Messi hakuna tatizo, umeendelea baada ya Barcelona kuanza vyema msimu kwa ushindi wa mabao manne kwa mawili dhidi ya Real Sociedad nyumbani Camp Nou jana Jumapili, licha ya mashabiki kukiri wanahisi ni kama kuogelea katika bahari wasioifahamu. Tuelekee sasa huko nchini Tanzania ambako mabingwa wa soka nchini Uganda Express walifanikiwa kulitoa kombe la Sekafa Kagame Sports. Lady Mindy Joseph anaarifu zaidi. Hatimaye mabingwa liga kuu ya Oga Uganda Express imefanikiwa kutoa ubingwa Afrika Mashariki ngazi ya vilabu Sekafa Kagame Cup, ni baada tu ya kuwafunga mabingwa Malawi Nyasa Big bure tigoni moja kwa sifuri, mchezo wa fainali uliopigwa kunako uwanja wa Benjamin Mkapa. Baada ya kutoa ubingwa huo, kocha wa Express wa Sobosa anazungumzia mashindano kwa ujumla alivyokuwa na yanatija gani kwa vilabu. Tulikuja hapa fitness yetu ilikuwa chini, lakini first tunaenda kucheza Yanga, tulikuwa kama timu inaamuka juu, sisi tulipata nini fitness hiyo. Sasa hizi tulibaona hapo, walikuwa wanacheza mpira, hakuwa kucheza vibaya, lakini hawa tulijua wanakuwa wa na mpira sana, na Yanga timu nzuri. Mimi naona tu hii games hizi zote. Hii ni kwa mara ya kwanza kwa Express kubeba ubingwa huo huku Simba ambayo haijashiriki msimu huu ikiongoza kwa kutoa mara sita, ikifuatiwa na Tusker, Gor Mahia ya AFC Leopards za Kenya, pamoja na Yanga zilizobeba mara tano kila mmoja. Wakati huo yakijiri, shirikisho la soka Tanzania TFF limeridhia pendekezo la kanuni la kutaka wachezaji wa kigeni kuwa kumi na mbili katika timu za ligi kuu kutoka kumi kama ilivyokuwa awali. TFF imekubali mabadiliko hao, lakini sheria inataka ni wachezaji nane tu kati ya kumi na mbili wa kigeni ndio wanaweza kucheza katika mechi moja ya michuano ya ndani. Mkurugenzi wa, Mkuru wa sheria habari na masoko TFF Bonifasi Wambura anazungumzia marekebisho wa ya kanuni yaliyopitishwa na kamati ya utendaji ya TFF yanatija gani kwa soka la Tanzania. Kanuni hii of course imekuwa na mjadala, lakini sababu ambazo kamati ya utendaji imeizingatia ligi yetu kwa misimu miwili tumeiona branding yake imekuwa kubwa, na moja ya vitu ambayo vimesababisha hiyo branding kubwa ni wachezaji wa kigeni. Marekebisho ya kanuni siku zote yanafanyika kulingana na uhalisia wa kile ambacho kimetokea baada ya kutoa changamoto kwa wachezaji wetu wa ndani. Lakini Azim Ramzi, ni mchambuzi wa soka Tanzania, anasema ongezeko la wachezaji wa kigeni litachangia kuendelea kukuza soka, ingawa timu zenye uchumi imara ndio zitanufaika zaidi. Ha, wachezaji wakiwepo kuna faida nyingi huwa wanavileta kwa sababu kuna upande mmoja huwa unasema kwamba wachezaji wa kigeni wanapelekea mpira wetu kudumaa. Wachezaji wa kigeni wakiwepo katika ligi yetu, wanapelekea ligi inakuwa na hamasa kubwa, ligi inakuwa na ushindani wa hali ya juu sana, wanasaidia vilabu vyetu kukua katika renki ya, ya mpira kwa upande wa Afrika kutoka nchini Tanzania, mimi ni Spotidwako Mindi Josefu. Na tukiondoka nchini Tanzania, tuelekee nchini Kenya kuangazia ligi kuu ya soka ya nchi hiyo itakayokamilika siku ya Jumapili wiki hii. Kwa mengi zaidi, huyu hapa Hasan Mwanaali kwa sasa viongozi Taska wanawazidia KCB kwa alama tatu pekee. Taska wao majuzi walifunga Kakamega Homeboys magoli mawili, na KCB wanaolisaka tajili kwa mara ya kwanza wataishia kujuta, wangalijua Hii ni baada ya kufungwa mawili kwa moja na vihiga walioko mkiani. Hapa jedwali la ligi kumbuka Taska watawakilisha Kenya katika mashindano ya kila bingwa barani Afrika msimu ujao. Tukiachia soka ni kwamba Ferdinando Manyala ndilo gumzo kubwa kote duniani na barani Afrika. Mwanariadha huyo ambaye pia ni mwanafunzi wa chuo kikuu cha Nairobi, awali akicheza raga, ni kwamba juzi katika mashindano ya Olimpiki huko Tokyo, Japan, alikuwa Mkenya wa kwanza kuingia nusu fainali mashindano ya Olimpiki, mbio za mita mia moja. Hii ni baada ya kuvunja rekodi yake ya kitaifa ya sekunde kumi, na juzi tunaizungumzia nchini Austria, aliweka rekodi nyingine kwa kumaliza mbio hizo katika muda wa sekunde tisa, nane sita na ikumbuke kwamba sasa hivi anakuwa miongoni mwa wanariadha kumi bora, tunapozungumzia mashindano haya, japo barani Afrika bado Mwafrika Kusini Akami Simbine anashikilia rekodi ya mashindano haya mita mia moja, ambapo amekimbia sekunde tisa nukta nane nne hii inakumbukwa, aliyafanya haya haya mwezi Julai huko Hungary tumalizie basi kwa kuangazia mashindano ya dunia riadha kwa wanariadha wasiozidi miaka ishirini yatang'oa nanga wiki hii siku ya Jumatano na kufikia kikomo chake siku ya Jumapili, na zaidi ya wanariadha elfu moja mia nne sitini tunazungumzia mataifa zaidi ya mia wamekwisha kuwasili nchini Kenya kwa maandalizi ya mashindano haya ambayo yataandaliwa huku kukiwa na sheria na masharti makali sana ya kukabiliana na virusi hivi vya uviko kumi na tisa. Kwa sasa tukomee hapo. Kutoka jijini Nairobi, naitwa Hasan mwana wa Ali. Tukiachana na hayo, waandaaji wa mashindano ya Olimpiki mjini Tokyo, Japan, kwa watu wanaoishi na ulemavu wamefungua kituo cha matengenezo ya miguu bandia, magari ya kusukumia wanariadha na vifaa vingine katika kijiji cha mashindano ya riadha, kabla mashindano ya Olimpiki kuanza rasmi wiki ijayo. Waandaaji wamesema wafanyakazi takriban 100 watafanya matengenezo na kutoa huduma nyingine za kuchomelea na kubadilisha magari katika kituo hicho pamoja na maeneo mengine 14 ya mashindano. Tukamilishi na taarifa kuhusu tenis. Roger Federer atakosa mashindano ya US Open na hatashiriki mashindano kwa miezi mingi, huku akitarajiwa kufanyiwa upasuaji kwenye goti. Roja amesema jana Jumapili kuwa madaktari wamemfahamisha ana uhitaji upasuaji huo kwa ufanisi wa kipindi kirefu na kipindi kifupi, na utampa matumaini ya kurejea tena kucheza tenis baada ya kuumia katika mashindano yaliyopita. Na hadi hapo, msikilizaji, ndipo nakamilisha kipindi cha michezo kwa leo. Ulikuwa nami mwana michezo wako Josephat Charo, nikitumai shabiki umemakinika. Hadi mara nyingine, chus, kwa heri.