BW. Kinaga Ubaga. Mimi ni Sudi Mnete na leo tunaijadili kwa muda hali ilivyo nchini Msumbiji ambako mgogoro wa uasi umegharimu maisha ya watu zaidi ya elfu tatu na wengine zaidi ya laki nane na elfu ishirini kuachwa bila makazi. Kwa kuhakikisha tunapata majibu ya kina na kinaga ubaga, nimemwalika mkuu wa jeshi la polisi wa Msumbiji IGP Bernardino Rafael, ambapo kwanza nataka kujua hali ya usalama ikoje kwa sasa. Unajua tu, tumeanza kazi ya ya operesheni na Sadek na jeshi la la Rwanda kutokea tarehe ishirini na nne mwezi uliopita. Sasa operesheni inakwenda vizuri. Tumefanya operesheni kutokea Roma, kuna kijiji moja Mroma mpaka tumefika wasi wasi, ni mali tunapopatikana power station, tunapotuleta umeme wote katika uh, distriktu tano hivi ya ya, ya jimbo la Cabo Delgado ambeye tumefungua na kusema kweli hiyo ilikuwa eh, mara ya kwanza planu ya kwanza, mpaka pale planu ya ya pili tumeenda mpaka kuingia Msimba Msimbwa da Praia na kufungua barabarani barabara tatu, barabara kutoka Mweda mpaka Msimba, kutoka Palma mpaka na ile inapotoka Makumia mpaka kufika Awasi, hiyo zimetufungua sasa, tunasubiri tuendelee na operation. Sasa tu tunatafuta yani, n tunasubiri kidogo, nafakini e, mambo anaendelea. Kamanda mbali haya yanayosikikasikika, kuna majeshi mengine yoyote ya kigeni ambayo yameongezeka katika ardhi ya Msumbiji kwa wakati huu? Tunayo SADEK, wale wa SADEK, tunayo tunayo jeshi la SADEK wamesafika, jeshi la kama unaona tumefanya nini, e, President amefanya seremoni ya SADEK, na ilifungua SADEK, seremoni ya kuanza kazi lakini ukitaka ripoti la sadeki lazima u, u, nini uulize uh, wale wanapoongoza sadeki kwa sababu, kuna kuna komanda ya sadeki, wale wanajua wanafanya nini sasa hivi, kuna wamekwenda mpaka wapi, wanafanya nini, wale wataweza. Lakini ka Rwanda hii nilipoongea kutokea kijiji moja kinapohitu Roma mpaka ya awasi kutoka awasi mpaka msimbwa awa nasema na jeshi la Rwanda na jeshi la nchi yetu. Hiyo ni operesheni ya, ya sisi jeshi mbili ya Rwanda na ya Msumbiji. Ya, ya hivi karibuni mashirika ya utetezi wa haki za binadamu yalisema kwamba katika eneo la Palma majeshi na polisi wamezingira eneo lile, wale watu hawawezi kutoka kwenda katika maeneo mengine kupata huduma muhimu, au kwenda kwa usalama wao zaidi, yani kuna mzingiro eneo lile. E, hili mlilishughulikia Palma? Hakuna, hakuna uh, hakuna wasiwasi. Unajua, uh, nchi kama kuna mali lolote, kama kuna vita, kuna maneno mengi wanapoongea watu. Kama watu wanataka wajue Palma kuna namna gani, wengine waje wafanyi visit, wataona wananchi wa- wanarudi Palma na Palma iko nzuri. Kwa hiyo sisi tunafanya hiyo uh, inapoita kuangaikia wananchi wa warudi nyumbani wachukue maisha hali yalipo, alibiki walipo haribu watu wa nini, wauaji. Sasa kuna maneno mengi, nchi ikiingia vita ya kuongea ni nyingi, information ni nyingi, information zingine sio ukweli, zingine ni ukweli lakini serikali yetu inafanya bidii ilete maisha mpya katika Palma, ilete wale walipotoka katika kampu, kampuni ya ya ya ya, ya, ya gesi waje wafanyi kazi. Mna mpango wowote wa kuhakikisha hali ya usalama inatengemaa ili kuhakikisha makampuni haya ya gesi yanarejea ya katika eneo lile na kufanya shughuli zao kama kawaida? Wasiwasi kama nchi yoyote madi yakiingia vita, watu wanaogopa wengine wa wana wanaona kama ukisema uh, kama vita imemaliza, wengine wasema hata wawasemi ukweli, lakini wat, wengine kampuni eh, wanayo hapa. Watu wanapokuwa wanapoangaikia, wanaposhughulikia vitu vingine katika kampuni, wale wa security ya kila kampuni, Total kuna watu wa security, Exxon Mobil wanayo watu wa security, watawaambia na wana, wanawaambia kama maisha yanaendaje? We, nini kampuni ya gezi ko namna gani? Yote bila wasiwasi. Mi naona kama kusema kweli, wale ni watu wanapo, wanao information, watakuja, watawatuma wengine specialist wa security watawaambia kama kuna ah, kuna nafasi ya kuanza kufanya kazi, kuanza hakuna ak, lakini wataendelea kufanya kazi sababu hakuna vita. Kama hakuna vita, lazima wafanye kazi, wafungue, waendelee kutoa wewe ni mkuu wa jeshi la polisi wa Msumbiji, na mara nyingi kama ulivyosema hapo, yanasemwa mengi kuhusiana na Msumbiji. Hawa wanaoitwa waasi ni wanatoka wapi na wanataka nini? Sisi hatuwajui wanatokea wapi, lakini kuna watu waishi wa nini wa nchi yetu, hao watu wanatokea nchi zingine, walikuja hapa kuwafundisha watoto huku, kuwaoa wa watu, kuharibu nchi nhivi lakini ah, si watu sisi, sisi hatuna hatuna hii maisha ya kumua mtu kumkatakata msani. Watu wa Msumbiji hawajui hii hasa, watu walipoleta hii mambo yenyewe, hasa nani ameleta, kwa nini ameleta, anataka nini, hatujui. Tusaidie ah, ninyi mnapojua nchi zingine zilipotokea mambo kama, kwani wanaleta, wanataka nini? Kwa hiyo mnapambana na watu msiowafahamu asili yao, wanataka nini, wamekuja hapo kwa malengo gani, mpaka wakati huu wale walitokea walitokea wenyewe wanasema kama wahizi. Sasa si watu wanapo, uh, wanapoua watu sa, hata hata hata amfahamu. Si kumfahamu, kumfahamu ni kukaa na mtu kuzungumza, hasa kama mtu amjue, aseme anataka nini hasa, tutasemaje? Ha, na Kani, wanawaua watu na kamanda, yanasemwa mengi katika vyombo vya habari na mashirika ya misaada ya kiutu. Kundi hilo ambalo linanasibishwa na uh, kundi la dola la Kiislamu yani IS, kwa tukio la Machi tu uh, la mjini Palma, pamoja na vifo vingi, limesababisha zaidi ya nusu ya wakazi wa mji huo uh, yani watu elfu arobaini wamekwenda wa uhamishoni. Mji wenyewe una watu takriban elfu sabini Je, takwimu zenu za athari zikoje? kuna uh, kuna maripoti ya, ya, ya, ya, ya, wa journalist wa ni, wa report wa wa wa waredio wa journal na nchi zingine wanaongea mambo ya wa, watu wangapi wamekufa, watu ni nyumba ngapi walichoma wa moto, na mimi siwezi kusema tena, sababu kama journalist, unajua mambo yote yanapotokea huku kwetu, chukua ile ilipo message aliposoma president, ufanye kama hii ni, hile, ni hii vitu yote ilipotokea nchi yetu. Wengine wanasema jeshi na polisi Msumbiji ndani mlishindwa jitihada hii kwa muda mrefu, na mlikuwa mkisitasita kusema na sasa mmeamua kuamuru majeshi ya kigeni kuingia kuwasaidia, kwa maana ya kwamba hawa waasi au mnaowaita magaidi wana uwezo kuliko jeshi la Msumbiji kwa wakati wote na katika maeneo mengi ya jimbo la Cabo Delgado hawa wamekuwepo tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba na madhira yao yamekuwa yakiendelea. Siwezi kujibu mambo ya kama tunaweza mtu, ukiona kama nini kuna kosa fulani, kuna kitu fulani zinapotokea, lazima uombe msaada. Msaada si ubaya. E, kusaidia mtu, kusaidia mwingine si ubaya. Kama nchi yetu imeomba ku wasaidie wameomba msaada. Msaada sio ubaya. Bado mnahitaji msaada mpaka wakati huu, au waliokuwepo majeshi ya Sadek pamoja na hawa uh, wanajeshi wa Rwanda wanatoshafanya kazi pamoja? Sisi tunafanya kazi pamoja hiyo hiyo, terorista terorist wote. Nchi kama ikiingia terorista, wanaomba, wanaomba usayu, watu wawasaidie. Naona kama nchi yetu serikali ya nchi yetu ai haikufanya kosa, kunini kuni kuomba uh, jeshi la nchi nyingine isaidie. Kuna ripoti ambazo zinaeleza watu kutoka Msumbiji wanakimbilia uh, mataifa jirani kwa mara kadhaa. Mnazo taarifa hizi kutokana na hizi vurugu, ah? Ndio hali ilivyokuwa. Na hata nilipojitahidi kumtafuta tena kupata majibu ya maswali kadha, sikuweza kumpata. Ulikuwa ukimsikiliza mkuu wa jeshi la polisi wa Msumbiji, aliokuwa akijibu hoja kuhusu makabiliano yao na uasi ambao umegharimu maisha ya wengi nchini humo. Mimi ni Sudi Mnete.