DW idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Naam, imetimia saa 12 kamili Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili Afrika ya Kati. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya DW kutoka Bonn, Ujerumani. Karibu katika matangazo haya ya asubuhi. Jina langu ni Amina Abubakar. DW habari za ulimwengu. Msomaji ni mimi Josephat Charo, na kwanza ni muktasari wake. Rais Joe Biden wa Marekani aituhumu Urusi kwa kuvunja sheria ya kimataifa kwa kuivamia Ukrain. Rais wa Ukrain Volodimir Zelenski asema wafungwa wa 215 raia wa, wa Ukraine na wa kigeni wameachiwa huru na Urusi. Na rais wa zamani wa Marekani Donald Trump na familia yake washtakiwa kwa ulaghai. Habari kamili. Umoja wa Mataifa, New York. Rais Joe Biden wa Marekani ameituhumu Urusi kwa kuvunja sheria ya kimataifa bila aibu kwa kuivamia Ukraine. Biden ameyasema hayo saa chache baada ya rais wa Urusi Vladimir Putin kuamuru wanajeshi wa akiba kwenda vitani nchini Ukraine. Akilihutubia Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, Biden ametangaza msaada wa dola bilioni 2.9 zinazonuiwa kushughulikia usalama wa upatikanaji wa chakula ambao umekuwa mbaya tangu uvamizi wa Ukraine. Biden pia ameunga mkono mageuzi ya kulitanua Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa kuongeza viti vya kudumu kwa bara la Afrika na Amerika Kusini, mbali na ahadi yake ya awali ya kuijumuisha Japan na India katika hotuba yake ya kwanza katika hadhara kuu ya Umoja wa Mataifa, rais wa Kenya Dr William Ruto ameipongeza kauli ya Biden kuhusu mageuzi kama hatua muhimu katika mwelekeo sahihi. Wakati huo huo rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amewahimiza viongozi wa dunia kuipokonya Urusi kura yake ya veto katika taasisi za kimataifa na baraza la usalama la umoja wa mataifa akisema wachokozi wanahitaji kuadhibiwa na kutengwa. Kiev rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky leo amesema raia 215 wa Ukraine pamoja na raia wa kigeni wameachiwa huru na Urusi katika mabadilishano ya wafungwa. Katika hotuba yake ya kila usiku, Zelenski amesema wafungwa mia mbili wameachiwa kwa mabadilishano na Viktor Medvedchuk, kiongozi wa zamani wa chama cha upinzani kinachoegemea upande wa Urusi, ambaye ni mshirika wa karibu wa rais Vladimir Putin. Rais Zelenski amesema wengi wa walioachiwa ni wanajeshi na maafisa waliokabiliwa na hukumu ya kifo katika maeneo yanayodhibitiwa na Urusi. Maafisa wa Urusi hawakuthibitisha mara moja wala kutoa kauli yoyote kuhusu mabadilishano hayo ya wafungwa. Seoul. Korea Kaskazini imekanusha madai kwamba inaipelekea silaha Urusi. Afisa wa wizara ya ulinzi ya Korea Kaskazini amesema katika taarifa iliyotangazwa na shirika la habari la Korea kwamba hawajawahi kuiuzia silaha Urusi wala risasi na hawana mpango wa kufanya hivyo. Taarifa hiyo imetolewa wiki chache baada ya Marekani kusema Urusi inaigeukia serikali ya Pyongyang kuimarisha shehena yake ya silaha iliyopungua baada ya kuivamia Ukraine. Ikulu ya Marekani ilisema mapema mwezi huu kwamba Urusi inanunua makombora na maroketi kutoka Korea Kaskazini kusaidia vita vyake nchini Ukraine. Korea Kaskazini imesema katika taarifa yake kwamba Marekani na dola nyingine zisizo rafiki zinaeneza uvumi wa biashara ya silaha kati yake na Urusi. Imeionya Marekani iache kutoa kauli za kizembe zisizo sahihi, ikisisitiza ina haki ya kuuza vifaa vya kijeshi. Unaendelea kuisikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu kutoka DW, Bonn, Washington. Mwanasheria mkuu wa New York, Letitia James, amewasilisha kesi ya kibinafsi ya madai dhidi ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump Jana Jumatano, akimtuhumu yeye na watu wa familia yake kwa vitendo vingi vya ulaghai na upotoshaji. James amesema katika taarifa kwamba kwa msaada wa watoto wake na watendaji wakuu katika kampuni ya Trump, rais huyo mstaafu wa Marekani alizidisha thamani ya mali zake kwa mabilioni ya dola ili kujitajirisha kwa njia zisizo za haki na kufanya udanganyifu kukwepa mfumo Kusudi lilikuwa kukuza taswira ya Trump kuwa bilionea kwa kuzidisha thamani ya mali zake ili kupata mikopo inayofaa na kuipunguza thamani hiyo ili apate msamaha wa kodi. James ameipeleka kesi hiyo kwa waendesha mashtaka wa shirikisho na mamlaka ya mapato ya ndani ya Marekani kwa uchunguzi wa jinai. Trump ameendelea kusema kwamba hana hatia na hajawahi kufanya makosa New York. Fuko la kimataifa la kupambana na ukimwi, kifua kikuu na malaria limechanga dola bilioni 14.25 katika mkutano wa wafadhili ulioongozwa na rais wa Marekani Joe Biden hapo jana. Kiwango hicho ni kikubwa kuwahi kuahidiwa kwa shirika la kimataifa la afya, lakini hakikufikia kiwango kilichonuiwa cha dola bilioni 18 baada ya Uingereza na Italia kusema zitatoa ahadi zao baadaye. Mkurugenzi mtendaji wa fuko la kimataifa la kupambana na ukimwi, kifua kikuu na malaria Peter Sans amepongeza juhudi kubwa zilizofanywa kupata mafanikio hayo na kuelezea matumaini yake kwamba Uingereza na Italia zitatoa michango yao siku za usoni. Marekani imetoa kiwango kikubwa kabisa cha dola bilioni 6, ikifuatiwa na Ufaransa na euro bilioni 1.6. Ujerumani imetoa euro bilioni 1.3, Japan dola bilioni 1.08 na umoja wa Ulaya umetoa euro milioni 715. Tehran Maafisa wa Iran na wakundi moja la kutetea haki za binadamu wameripoti ongezeko la vifo jana Jumatano, wakati maandamano yalipoendelea kwa siku ya tano mfululizo, kufuatia kifo cha mwanamke Muiran anayetokea mkoa wa Kurdistan aliyekuwa akizuiliwa na polisi kwa kuvaa vibaya. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Iran na mwendesha mashtaka wa nchi hiyo, watu wanne wameuawa katika kipindi cha siku mbili zilizopita na kuifanya idadi jumla ya vifo kufikia watu wanane, akiwemo afisa mmoja wa polisi na mwanachama wa kundi la waasi linaloegemea upande wa serikali. Mtandao wa mawasiliano wa intaneti umefungwa kwa sehemu kubwa hapo jana, huku mitandao ya kijamii ya Instagram na WhatsApp ikidhibitiwa. Hatimaye, Islamabad. Shirika la Umoja wa Mataifa linalowahudumia watoto UNICEF limerudia tena wito wake wa kutaka dola milioni 39 zitolewe kuwasaidia wahanga wa mafuriko nchini Pakistan. Shirika hilo limesema katika taarifa yake kwamba hadi kufikia sasa theluthi moja tu ya fedha ambazo ziliahidiwa zimetolewa, na imesema kwamba madaktari wanapata shida kuweza kuwasaidia wahanga. Na huo ndio mwisho wa taarifa hii ya habari za ulimwengu iliyokujia moja kwa moja kutoka Bonn.