Deutsche Welle, vijana mchaka, mchaka. Mwanamfalme Harry wa Uingereza na aliyekuwa mcheza filamu wa Marekani Meghan Markle walifunga ndoa katika sherehe ya harusi iliyohudhuriwa na maasta wakubwa katika ngome ya Windsor na ambayo ilitazamwa na mamilioni ya watu kote duniani. Lakini katika msisimko huo wote kulikuwa na gumzo mitandaoni kuhusu suala la pengo la umri wa wanandoa hao kwamba bi harusi alimzidi bwana harusi kiumri. Karibu katika vijana mchaka mchaka, mimi ni Bruce Amani. Mwanamfalme Harry na Megan walifunga ndoa katika ngome ya Windsor katika sherehe ya harusi ya kifalme ambayo ilikuwa ya kipekee iliyoleta mchanganyiko wa fahari ya Uingereza na utamaduni wa Wamarekani weusi wa mbele ya umati wa mastaa na watazamaji, huku wakiyatamka maneno ya ndiyo. Na mchukua hari mwenye umri wa miaka 33 na mcheza filamu wa zamani Marekani Megan mwenye umri wa miaka 36 ulitangaza kuwa watapendana, kufarijiana, kuheshimiana na kumlinda kila mmoja. Kisha askofu mkuu wa Canterbury Justin Welby akawaunganisha rasmi kuwa mume na mke, Tangazo lilozusha shangwe na vifijo kutoka kwa umati mkubwa uliokuwa ukitazama kwenye televisheni nje ya kanisa la mtakatifu George ndani ya ngome hiyo ya Windsor. Kisha salamu za pongezi na heri njema zikaanza kumiminika kutoka kila pembe na hata kwenye mitandao katika salamu hizo. Hata hivyo, kuna mdahalo uliohusu pengo la umri wa miaka kati ya wanandoa hao suala la umri kati ya wanandoa hawa wawili wapya kabisa katika ufalme wa Uingereza limekuwa maada ya gumzo tangu Novemba 2017 wakati walipotangaza kwanza kuchumbiana. Lakini swali ni mbona, ndoa za aina hii ambapo mke anamzidi mume kwa miaka huzusha mjadala sana kuliko ndoa ambazo mume anamzidi mke kwa miaka mingi? Majuri wa Njohi ni mwanasosholojia kutoka Nairobi. na hata kama ni ndoa ambayo inapata a lot of resistance na inazungumziwa sana watu wamekuja kuona kwamba hizo ndoa zinafanya kazi na umri tena haujalishi kama kitambo vile tulikuwa tumezoea. Bado tuko na ile fikira kwamba bibi, bibi akiwa mzee bado ni kama hakutakuwa na ndoa mzuri, mke atakuwa anam, hawezi kusubmit kwa mume wake sababu ako na ile umri iko imo, juu. Lakini kwa wale watu wameijaribu, tunaona kwamba wanakaa vizuri na hawana shida yoyote. Frans akiwa Arusha anasema sio kitu kinachomwingia akilini kwamba mwanamume anaweza kumwoa mwanamke aliyemzidi umri, na hilo anasema ni kutokana na mambo kadhaa na hasa utamaduni wake. Tukirudi kwenye biolojia, umri wa mwanaume katika suala la uhusiano kati ya mwanaume na mwanamke huwa unamata sana, hata vizazi vyetu hivi ambavyo vimetutangulia, wazazi wetu Ukiangalia eji ya baba na ya mama ziko tofauti. Sasa kwa hiyo hata sisi ambao tumekuja kuwa katika hiki kizazi lazima tuangalie haya makuzi. Sasa ukiniambia kwamba eti utakubali kuoa mwanamke ambaye ameuzidi eji, yani hata ukienda kwa wazazi kumtambulisha, wanakucheka, wanasema, vipi, ilikuwaje? Kosarika lako mpaka umetuletea huyu bibi? Mjini Geita Tanzania, Victor anahisi kwamba hakuna tatizo lolote la ndoa za aina hiyo amba ambazo anasema zimeanza kuwa maarufu sana katika maisha ya sasa, kutokana na mabadiliko ya kijamii. Wanawake ambao wana umri mkubwa wanaonekana kukaa sana kwenye ndoa kuliko wanawake ambao wana umri mdogo. Ni tayari wameshapitia mambo yale ya ya, ya ujanani. Kwa hiyo umri aliyofikia sasa, anao uwezo wa kukaa kwenye familia na kuishi na familia kama mama wa watoto. Jentrix akiwa mjini Nairobi, Kenya, anachangia akisema umaarufu huu umetokana na miongoni mwa mambo mengine, utandawazi, kwamba tamaduni na mila zinayeyushwa na mambo ya kigeni. Waafrika tumesahau maadili yetu na kuiga maadili ya kigeni sana. Uh, elimu na utengamano zimechangia hasa sana katika ndoa hizi. Uh, vijana wengi hawataki kujituma na kuchoka. Hiyo ndiyo sababu ya kuwaendea wanawake waliowazidi kwa umri na waliojijenga kwa sababu ya mali ya haraka, na wanawake wengi siku hizi kwa sababu ya kusoma na kikazi wanaolewa wakiwa na umri mkubwa. Mwanasosholojia wa Njohi naye anaibuka na hoja kuwa wasichana wenye umri mdogo wana malengo tofauti ambayo mara nyingi huwa hawayazingatii kwanza mapenzi au umuhimu wa ndoa bali mifuko ya wanaume wanaochumbiana nao, na ndio maana unawaona baadhi yao wakitembea na wanaume wanaowazidi umri sana sana unapata wasichana wale wadogo wana prefer wale wazee, sababu wamekaa vizuri na watawasaidia na pesa. Sasa wale wa vijana wale wanaoa wanakosa imani na ao wasichana wenye wako na umri ndogo, ndio sana sana unaona wana prefer mtu ambaye ako machua na hana zile maneno za kuwa yeye anataka wale tunaita huku sponsors. Kuna mfano nchini Kenya ambapo mwanamume mmoja aliwasilisha kesi mahakamani mwaka elfu mbili na kumi na tatu akitaka kumtaliki mke wake ambaye alifanya harusi naye mnamo mwaka elfu mbili na tisa. Na miongoni mwa sababu zake nyingi alizotoa mahakamani, kilichozusha gumzo ni madai kuwa mkewe aliyemzidi umri alikuwa akichukulia tofauti ya umri kati yao kumfanya aonekane kuwa kama mtoto, ilhali walikuwa washirika sawa kwenye ndoa yao. Baada ya kusikiliza utetezi wa mke, jaji akaamua kwamba mwanamme huyo hakuweza kuthibitisha madai yake. Hata hivyo, aliamuru kwamba ndoa hiyo ivunjwe. Lakini ni hoja ambayo Gentrix na France kutoka Arusha wanaunga mkono, wakisema suala la heshima ni mojawapo ya mambo yanayoonekana ya kuleta vikwazo katika ndoa za aina hii. Sioni kama kutakuwa na heshima katika ndoa yetu. Uh, naamini mwanamke kuwa haraka kumliko mwanamme, na hapo basi tutafikiria kama mme na mke katika ndoa bali nitamzidi hata mme wangu kwa mafikiria ha. Tatu, naamini kutakuwa na uongo mwingi katika ndoa hiyo. Mwanaume ndio kichwa cha familia, sasa itakuwaje tena uje uishi na mwanamke ambaye amekuzidi umri akisha kuzidi umri, huwezi ukampangia majukumu kama mke ehe, lazima wewe utasikiliza nini anachokuambia ufanye. Victor hata hivyo anatofautiana na maoni hayo, akisema swala la heshima kwanza ndio huwa linazingatiwa sana, na mke ambaye alikubali kuolewa na mwanamume mwenye umri mdogo, anakuchukulia wewe kama mtu ambaye ulimpa thamani ya yeye kupata kitu kinachoitwa ndoa, kwa sababu watu wengi walikuwa wakimwangalia tayari. Wewe umempa thamani ya yeye kuingia kwenye ndoa, kwa hiyo na yeye anaichukulia ile kama zawadi kutoka kwa Mwenyezi Mungu kwamba nimepata mtu ambaye ameniwezesha kuingia kwenye kitu kinachoitwa ndoa. Wanasosiolojia wanasema kwamba kitamaduni au zamani, wanawake wangewatafuta wanaume wenye umri mkubwa, kwa sababu walikuwa tayari kuoa na pia walikuwa na mali wanayomiliki na hata jamii ilimwangalia mwanaume kama huyo kuwa mtu ambaye yuko tayari kuwa na mke na kuanza maisha ya familia. Wakati wengi niliozungumza nao wakionekana kukubaliana kuwa ndoa hizi bado zinazusha gumzo katika jamii, Victor anahisi kwamba njia pekee ya, peke ya kuwanyamazisha wanaozitilia mashaka ipo mikononi mwa wanandoa wenyewe. Jamii haijazoea hizi ndoa lakini taratibu wanaenda wanazoea, kulingana na mienendo ya wanandoa waliooana, ikionekana mwanamke anamzidi umri mwanaume, watu wanaenda wanazoea kwa kuona ndoa zinaenda zinaendelea vizuri na wanaishi vizuri, wanafanya mambo ya maendeleo, kama wakipata watoto wanaosomesha vizuri. Lakini je, wakati wanandoa wanazingatia mambo ya kimsingi kama vile umri, elimu na asili ya kitamaduni inasaidia kwa wao kuishi pamoja kwa muda mrefu? Msikilize mwanasosholojia Wanjohi. Siku hizi umri haishughulikiwi sana, na vile vile pia masomo haishughuliki. Siku hizi unapata kwamba pia bibi anaweza kuwa hata yuko kazi nzuri kuliko bwana, na bado wanaendelea kukaa vizuri e, hata kama hiyo pia iko na pingamizi. Unaona kama bibi yuko kwa kazi nzuri na mzee hayuko kwa kazi yenye inaleta pesa mingi kuliko bibi yake, unaona kwamba pia kuna upinzani kutoka nje, lakini wanaendelea kukaa vizuri regardless of all those factors. Kuna mifano mingi tu kimataifa, kama vile rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ana umri wa miaka 40 kwa sasa na anaishi na mkewe Brigitte, ambaye ana miaka 65. Mkewe anamzidi na miaka 24. Mwanamuziki maarufu Shakira ana umri wa miaka 41 na alifunga ndoa na mwanasoka nguli wa Uhispania Gerard Pique mnamo mwaka 2011. Pengo kati yao ni miaka kumi. Kuna baadhi ya wasanii pia katika eneo la Afrika Mashariki ambapo ndoa zao ziliwahi kuzusha gumzo kuhusiana na suala la umri. Mwisho, vijana mchaka mchaka. Mimi ni Bruce Amani kutoka Bonn, kwa heri.